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Julai - Septemba, 20243i

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)

Kuenea, laini za simu za mkononi miongoni mwa watu mikoani 
(idadi ya watu kwa mujibu wa sensa ya Agosti 2022)

Na.
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833,849
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124,472
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Hili ni toleo la Kiswahili la jarida la The Regulator, 
linalotolewa mara nne kwa mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA). TCRA ni taasisi ya 
serikali inayosimamia mawasiliano ya kielektroniki na 
posta nchini. Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka.

Na. 1/2024-2025.  JULAI - SEPTEMBA, 2024

Kukuza miundombinu na huduma za mawa-

siliano ya kielektroni na posta yenye usalama, 

ufanisi na imara;

Kuimarisha upatikanaji wa huduma za mawa-

siliano ya kielektroni na posta zenye ubora na 

unafuu;

Kuimarisha ufanisi wa huduma zinazodhibitiwa 

na kuwalinda wadau; na

1.

2.

4.

Kuimarisha uwezo wa taasisi.5.

BODI YA WAHARIRI

Mwenyekiti

Katibu

Mhariri Uzalishaji

Anwani ya ofisi za uhariri

Wajumbe

Mhandisi. Mwesigwa Felician

Bw. Rolf Kibaja

Bw. Isaac Mruma

Bw. Semu Mwakyanjala (Mratibu)
Dkt. Philip Filikunjombe
Bw. Peter Lyimo
Bw. Robin Ulikaye
Bw. Abel John
Bi. Vitalia Kidabulo
Bw. Alpha Wawa

Jengo la Mawasiliano, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, 
S.L.P 474, 
Postikodi 14414 Dar es Salaam. 
Simu: +255 784558270, +255 784558271. 
Barua pepe: regulator.magazine@tcra.go.tz; 
dg@tcra.go.tz

@tcra_tanzania

Sheria Na. 12 ya mwaka 2003 iliyoianzi-
sha TCRA inaipa Mamlaka wajibu katika 
majukumu yafuatayo:

Kukuza ushindani bora na uchumi wenye tija;

Kulinda mitaji ya Watoa Huduma wenye ufanisi;

Kulinda maslahi ya watumiaji;

Kukuza upatikanaji wa huduma zinazodhibitiwa 

kwa watumiaji wote wakiwamo wenye kipato 

kidogo, walioko vijijini na watumiaji walio na 

walioko katika mazingira magumu;

1.

2.

3.

4.

5.

(i)

(ii)

(iii)

Kuimarisha Elimu kwa Umma, uelewa na ufa-

hamu wa huduma zinazosimamiwa na TCRA, 

ikiwa ni pamoja na:

Haki na wajibu wa watumiaji na watoa 

huduma zinazosimamiwa;
Namna ya kuwasilisha  malalamiko na migo-

goro na utaratibu wa utatuzi wake; na

Kazi na majukumu ya Mamlaka kwa kuzingatia 

umuhimu wa kulinda na kutunza mazingira.

MKAKATI WA TCRA 2021/22-2025/26 NA 
MALENGO YA KIMKAKATI
Mamlaka imeandaa Malengo mbalimbali ili kufikia 

maono yake katika kukabiliana na mambo muhimu 

kama yalivyobainishwa katika uchambuzi wa hali 

halisi ya kisekta. Malengo hayo ni:-

MATOKEO YA MKAKATI 

SERA YA UBORA

Kupatikana kwa huduma za mawasiliano za 

uhakika na salama;

Kutokana na nguvu za kisheria za kusimamia sekta 

za Mawasiliano ya Kielektroni na Posta Tanzania, 

TCRA imejidhatiti kuweka mazingira mazuri kwa 

Wenye Leseni kwa kutoa rasilimali, kudumisha na 

kuendelea kuboresha Mfumo wa Usimamizi wa 

Ubora ili kuhakikisha utoaji wa huduma bora na 

nafuu kwa watumiaji ili kukidhi matakwa ya Sheria 

na ya kiudhibiti.

Kuimarika kwa upatikanaji wa huduma za 

mawasiliano zilizo bora na nafuu;
Jamii yenye kuzalisha na kutumia maudhui ya 

ndani; 
Kukua kwa ufanisi wa sekta ya mawasiliano na 

uzingatiaji wa sheria, kanuni, miongozo, kanuni 

ndogo na viwango kwa wadau wa sekta ya 

mawasiliano; na
Kuongezeka kwa ufanisi wa kiutendaji wa taasisi.

1.

2.

3.

4.

5.

Kuimarisha ubunifu wa huduma zinazodhibitiwa, 

uandaaji wa maudhui ya ndani na ujanibishaji;

3.

1
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Idadi ya laini zilizosajiliwa
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Nani anaongoza soko?

Idadi ya laini za intaneti iliongezeka 
kwa 5% ndani ya robo mwaka hadi 
milioni 41.4 Septemba 2024

99.7% Sehemu kubwa au 99.7% ya 
laini za intaneti kwa njia ya 
simu (Mobile wireless) 
ikilinganishwa na aina nyingine 
za huduma ya intaneti

TTCL Tigo Halotel Airtel Vodacom

Laini za intaneti kwa njia ya simu
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Teknoloji ya 2G inatumiwa 
zaidi baada ya kurekodi laini 
za intaneti 18,340,688 
Septemba 2024

11.5
10.4

13.4

10.4

4.5

Idadi ya laini za Intaneti kwa
njia ya simu kwa kila mtoa huduma 

kufikia Septemba 2024 (Milioni)

Chanzo: Ripoti ya takwimu za mawasiliano za robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2024/2025 za TCRA

32.1% 18.8%

36.9%

8.4%

2.4%

1.5%

Idadi ya akaunti za pesa mtandao 
iliongezeka kwa 9% kati ya Juni na 
Septemba 2024

(Milioni)



Julai - Septemba, 20243

Tanzania yapunguza tofauti mawasiliano 
kidijiti

BARUA YA MHARIRI

3

Makala kuu ya toleo hili inaeleza namna Tanzania 

ilivyofikia hatua muhimu kwenye juhudi zake kuondoa 

tofauti kwenye mawasiliano. 

Imepunguza tofauti katika kuenea kwa huduma 

za mawasiliano miongoni mwa watu, kijiografia na 

kwenye uwezo wa kumiliki na kutumia vifaa vya 

kielektroniki.

Tumenukuu Shirika la Mawasiliano Ulimwenguni (ITU) 

na namna linavyoipongeza Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania (TCRA) kwa mchango wake kwenye mafanikio 

haya.

Kama sehemu ya majukumu yake ya kuendeleza sekta 

ya mawasiliano nchini, TCRA inatekeleza mipango ya 

kuinua viwango vya ustadi wa wananchi, hususan 

wanafunzi, kwenye masuala ya teknolojia ya habari 

na mawasiliano (TEHAMA) na ya kidijiti. Wanafunzi 

watatu waliofadhiliwa na TCRA wameibuka kidedea 

kwenye mashindano ya hisabati Afrika  Agosti mwaka 

huu.

Tuna ripoti ya ushindi wa Tanzania kimataifa kwenye 

ufanisi matumizi ya intaneti. Kwa mujibu wa Fahirisi 

ya Usalama Mtandaoni Ulimwenguni ya mwaka 2023 

iliyotolewa Septemba mwaka huu,Tanzania imeshika 

nafasi ya 10 kati ya nchi 46 zilizopewa hadhi ya ngazi ya 

juu na kuwekwa kundi la mifano bora katika usimamizi 

wa usalama mtandaoni.

Mwitikio wa uhamasishaji unaofanywa na TCRA kuhusu 

masomo ya sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati 

umekuwa mzuri. Wanafunzi watatu wa Tanzania 

waliofadhiliwa na TCRA wameshinda medali kwenye 

mashindano ya hisabati kwa shule za sekondari Afrika. 

Takwimu za mawasiliano za kila robo mwaka 

zinaonesha kukua kwa huduma na miundombinu 

kwenye sekta za mawasiliano ya simu, intaneti na 

utangazaji. 

Kuna makala kuhusu mwelekeo wa huduma za posta 

baada ya kuongezeka kwa vitu vinavyosafirishwa 

kimataifa. 

Uvumbuzi kwa Maendeleo
Endelevu
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Jarida hili linakuwezesha kupitia na kupata stadi mpya 

na pia kupanua mtandao wako wa watu wenye weledi 

kama wewe. Kupata nakala za bure za jarida hili na 

kuwasilisha maoni, tuma barua pepe kwa

Tunakaribisha maoni na hoja kutoka kwa wasomaji wetu. Kwa maelezo 

zaidi tafadhali piga simu ya bure kwenye namba ya wateja wa TCRA, 

ambayo ni 0800008272.

regulator.magazine@tcra.go.tz

Soma kujisajili

barua@tcra.go.tz
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Maendeleo ya teknolojia na uchumi 
wa kidijiti

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA

UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU

4

(Ujumbe huu unatokana na wasilisho la Mkurugenzi 

Mkuu wa TCRA, Dkt Jabiri Bakari kwa wadau Septemba 

2024. Tumefupisha na kuuandaa kwa matumizi ya 

jarida hili.)

Kihistoria, dunia imepitia mabadiliko mengi ya 

kiteknolojia. Kulikuwa na enzi za matumizi ya zana 

za mawe, chuma na ujio wa viwanda; na sasa tuko 

kwenye  enzi ya matumizi ya teknolojia ya habari na 

mawasiliano, ambayo inawezesha uchumi wa kidijiti.

Teknolojia ya habari inahusisha vitu vingi. Hivi ni 

pamoja na matumizi ya kompyuta, kuhifadhi, mifumo 

na vitu vingi na michakato mbalimbali kuunda, 

kuchakata, kuhifadhi, kulinda na kubadilishana data 

za kielektroniki.

Tunaona mabadiliko mengi ya kiteknolojia, hasa 

sayansi ya kompyuta, mawasiliano ya simu, sayansi ya 

data na teknolojia zinazowezesha shughuli za kifedha. 

Kuna misamiati mikubwa kama vile mifumo ya  

kuhifadhi kumbukumbu za shughuli ziliyofanyika 

kwenye kompyuta mbalimbali zilizounganishwa 

kuwezesha   matumizi ya wahusika wenye aina moja ya 

matumizi. Pia tunaona kuwepo kwa akili mnemba, kwa 

kifupi AI.

Wakati mwingine watu wanapozungumzia akili mnemba 

ni kama vile wanasahau kuwa AI inatengenezwa na akili 

ya binadamu na kwamba inabidi iandaliwe.

AI imetokana na maendeleo ya teknolojia ya kompyuta 

na ni hatua ya juu zaidi ya mifumo ya kompyuta 

na programu wezeshi. Ni nadharia ya kuandaa na 

kutumia mifumo ya kompyuta inayoweza kufanya kazi 

zinazohitaji akili na binadamu bila kutegemea binadamu 

moja kwa moja. 

Vitu vinavyofanywa na AI inabidi viandaliwe kufanya 

kazi kama binadamu. Teknolojia hii ni changamani kwa 

kuwa inahusisha kanuni au maelekezo ya kimahesabu 

ambayo yakifuatwa na kompyuta kuwepo hali  ambapo 

mifumo inaanza kufanya kazi kama binadamu.  

Mabadiliko ya teknolojia ni mtambuka. Mipango kwenye 

kilimo, miundombinu ya usafiri, uchimbaji madini, 

elimu na afya kwa mfano inabidi kutekeleza viwango 

vya utayari wa kutumia mifumo ya kidijiti. 

Teknolojia imebadilisha kwa haraka sekta ya fedha. 

Zamani wateja wa benki walitumia vijitabu vidogo vya 

akiba na ilibidi wapange foleni kabla ya kupata huduma. 
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Teknolojia imewezesha ubadilishanaji wa taarifa 

kwa kasi. Hivi sasa kuna mashine za kutoa fedha 

–ATM. Hizi ni kama kompyuta. Unapoingiza kadi 

yako, unaanzisha mjadala wa kidijiti kuhusu 

akaunti yako. Unapewa taarifa za aina mbalimbali 

kwenye ATM.

Ujio wa uzao wa tano wa teknolojia ya 

mawasiliano ya vifaa vya mkononi ya 

kasi,yaani 5G pia umewezesha huduma 

nyingi zinazohitaji usafirishaji wa data kwa 

kasi. 

Uhakiki wa akaunti ya mhusika na kuwezesha fedha 

kutolewa kulichukua angalau saa moja.

Vilevile kuna teknolojia inayowezesha kila kitu 

kuwasiliana. Hii inaitwa teknolojia wezeshi ya vifaa 

kuwasiliana kupitia intaneti. Kifupisho chake ni IoT.

IOT inawezesha friji au jokofu kutambua kwamba vitu 

vya matumizi ndani yake vimepungua au kumalizika. 

Hivyo kuagiza moja kwa moja kwenye duka la 

kisasa. Friji itawasiliana na akaunti yako kujua salio 

na kukujulisha. Unapoamua kulipa na kukamilisha 

muamala vitu vinapelekwa ilipo friji. 

Mifano mingine kwenye uchumi wa kidijiti ni pamoja 

na teknolojia inayowezesha usafiri wa teksi kwa 

ufanisi. Hii ni pamoja na Uber na Bolt; huduma ambazo 

zinawezeshwa na intaneti.

Kazi za kidijiti za siku zijazo zitahitaji wataalamu 

wenye ujuzi na stadi za kuandaa program za 

kompyuta. Hawa ni pamoja na mabingwa wa hisabati 

na wa mifumo ya kuchambua data mitandaoni. 

TCRA inahamasisha masomo yanayowezesha ustadi 

na umahiri wa kumudu teknolojia za kidijiti. Masomo 

hayo ni sayansi, teknolojia, uhandishi na hisabati.

TCRA pia inahimiza uanzishaji wa vilabu vya kidijiti 

katika ngazi zote za elimu kuanzia chekechea hadi vyuo 

vikuu. Lengo ni kuwezesha uelewa wa masomo wezeshi 

kidjiti kutoka ngazi ya chini ili kufanikisha kuenea 

masomo yanayowezesha mifumo ya kidijiti ngazi zote.

Tunahitaji mabingwa wa hisabati watakaotuwezesha 

kupata wahandisi zaidi na kuisaidia Tanzania 

kujenga na kuimarisha kikamilifu uchumi wa kidijiti. 

5G 
TAARIFA KWA KASI
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Tanzania inavyoondoa tofauti 
mawasiliano

Taifa limefikia hatua muhimu kwenye juhudi zake 

za kuondoa tofauti kwenye mawasiliano na ripoti za 

hivi karibuni zinaonesha inaongoza Afrika Mashariki 

kwenye  maeneo muhimu na wezeshi.

Imepunguza tofauti katika kuenea kwa huduma za 

mawasiliano miongoni mwa watu, kijiografia na kwenye 

uwezo wa kumilki na kutumia vifaa vya kielektroniki.

Tofauti za kwenye mawasiliano zinatokana na 

kutokuwa na usawa kwenye upatikanaji, kuchukuliwa 

kwa matumizi na kutumika teknolojia za habari na 

mawasiliano (TEHAMA)  na huduma kati  ya maeneo na 

miongoni mwa watu. 

Vilevile zinahusu kutokuwepo usawa kwenye uchukuaji 

kwa matumizi ndani ya maeneo na makundi ya watu.

Sera dhaifu na mifumo ya usimamizi isiyokidhi 

matarajio, miundombinu hafifu, viwango vya chini vya 

uelewa wa masuala ya kidijiti, uvumbuzi kidogo na 

tofauti za kijinsia vinakwamisha azma za nchi kueneza 

huduma za mawasiliano kwa wote.

Mipango inayosukuma kutumika TEHAMA na juhudi 

za pamoja zinazoleta tija zaidi miongoni mwa wadau 

wa TEHAMA vinawezesha nchi kupunguza tofauti 

za mawasiliano kidijiti. Mipango thabiti ya kutumia 

kikamilifu raslimali adimu pia inachangia.

Ripoti mbalimbali zinaonesha namna Tanzania 

inavyokabili tofauti  za matumizi ya mawasiliano. 

Hizo ni ripoti ya ya mwaka 2024 ya Umoja wa 

Mawasiliano Afrika Mashariki (EACO), yenye makao 

yake makuu Kigali Rwanda, andiko la Shirika la 

Mawasiliano ya Simu Ulimwenguni (ITU) na taasisi ya 

GSMA ambayo inasimamia maslahi ya watoa huduma 

za simu za mkononi duniani.

Durusi zinaonesha kuwa mipango ya kuweka 

miundombinu mipya peke yake haziwezi kuondoa 

tofauti za mawasiliano kidijiti. Inatakiwa itekelezwe 

sambamba na kuwezesha uchukuliwaji kwa matumizi 

na utumiaji wa huduma zinazowezeshwa na teknolojia 

zilizosimikwa. 

MAKALA KUU

Tanzania yapunguza tofauti mawasiliano kidijiti

6
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Kwa mujibu wa takwimu za robo mwaka zilizotolewa na 

Mamlaka ya Mawasiliano  Tanzania (TCRA). Septemba 

2024 laini zilizotumika kupata huduma za intaneti 

Tanzania zilikuwa 41,376,545. Kati ya hizi, asilimia 99.7 

zilitumia teknolojia inayowezesha intaneti ya kasi.

Kuenea intaneti miongoni kwa watu kwenye nchi wana-

chama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuliongezeka 

kutoka asilimia 49 mwaka 2022 hadi 51 mwaka 2023. 

Kwa Tanzania kuenea kulitoka asilimia 51 hadi 58 

kipindi hicho.

Huduma za pesa kwa simu za mkononi zimechangia 

kuongezeka matumizi ya simu kwa kuwezesha 

huduma za kifedha zinazotegemea simu, ripoti ya 

EACO imeeleza. Akaunti za pesa kwa simu za mkononi 

Tanzania ziliongezeka kwa asilimia 135 kati ya Desemba 

2019 na Septemba 2024.

Taarifa hiyo imeeleza kuwa kuenea kwa akaunti hizo 

kunatokana na uwekezaji unaoendelea Tanzania 

ambako miundombinu inajengwa kufikisha na kueneza 

huduma vijijini.

Tanzania inajenga minara mipya simu za mkononi na 

kuboresha minara vijijini chini ya mradi uliozinduliwa 

2023. Ujenzi na uboreshaji unahusisha zaidi ya minara 

1,655 Tanzania nzima. (Rejea makala ukurasa. 11).

Kuna uwiano katika ujenzi wa minara mipya na 

kuiboresha iliyopo ili itoe huduma kupitia teknolojia 

ya juu zaidi. Kwa mfano takwimu za TCRA za Juni 2024 

zinaonesha kuwa kila mkoa una angalau minara miwili 

yenye vifaa vinavyowezesha uzao wa tano (5G).

Miundombinu inayoendelezwa ni pamoja na mkongo 

wa taifa wa mawasiliano ya kasi (NICTBB) ambao 

unalenmga kuunganisha kata zote 3,956 Tanzania 

ifikapo 2026. Hii ni sehemu ya mkakati wa kueneza 

intaneti kwa angalau asilimia 80 ya watu ifikapo 2025. 

Waya wa faiba utawekwa kilometa 86,000 zaidi ifikapo 

2026. 

Tanzania inahimiza uchangiaji wa miundombinu ya 

mawasiliano. 

Hatua za pamoja zinazochukuliwa na wadau kwenye 

sekta mbalimbali pia zinachangia kupunguza tofauti 

za mawasiliano kidijiti. Ushiriki wa taasisi zilizo kwenye 

mlo-longo wa utoaji huduma za kidijiti unaopunguza 

gharama za kuweka miundombinu na kuiendesha.

Kwa mfano, serikali imepunguza gharama za kupitisha 

miundombinu kwenye hifadhi ya barabara kutoka ada 

ya awali na ya kila mwaka ya dola za Kimarekani 1,000 

hadi 100, mtawalia. 

Ada hizi zinasimamiwa na Wakala wa Barabara 

Tanzania (TANROADS) na Wakala wa Barabara Mijini 

na Vijijini (TARURA).

Desemba 2019

Akaunti za pesa kwa simu za mkononi

Septemba 2024

25,864,318 60,815,533115%

Vilevile inaongoza kwa kuenea uzao wa 

nne (4G), ukiwa asilimia 70.2 kulinganisha 

na asilimia 62 mtawalia. Huu unawezesha 

intaneti ya kasi. 

Uzao wa tano (5G) ulienea kijiografia 

Tanzania kwa asilimia 2.2 Septemba 2024. 

Tanzania inazo sera imara na mfumo makini wa 

usimamizi wenye mwelekeo sahihi. Imeboresha 

kuenea kwa TEHAMA miongoni mwa watu na maeneo 

mengi nchini. 

4G 

5G 

Ripoti ya hivi karibuni ya kimataifa inaonesha 
kuwa uchangiaji minada unawezesha kuongezeka 
watumiaji wa intaneti ya kasi kwa asilimia 14.63. Hii 
inachangia kukua kwa pato la taifa kwa asilimia 4.8 
ndani ya miaka minane.

Ripoti ya EACO kuhusu sekta ya mawasiliano 

Afrika mwaka 2023, iliyozinduliwa tarehe 24 Juni 

2024 inaonesha kuwa simu za mkononi zimeenea 

miongoni mwa watu Tanzania kwa asilimia 112. Hii 

ni juu ya wastani wa Afrika Mashariki wa asilimia 

100 na wa Afrika wa asilimia 92.

Ripoti inaonesha pia kwamba Tanzania ina 

kiwango cha juu zaidi cha kuenea kijiografia 

kwa simu za mkononi uzao wa pili (2G) 

Afrika Mashariki. Ni asilimia 92, sawa na 

wastani wa asilimia 92 kwa eneo hilo.  

2G 

7
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Gharama za maongezi kwenye mtandao wa mtumiaji 

zilishuka kutoka shilingi 149 kwa dakika mwaka 2019 

hadi shilingi 26 Juni 2024. 

Gharama kwenda mitandao mingine zilishuka kutoka 

shilingi 189 kwa dakika hadi shilingi 28. Kiwango cha 

kila mwaka cha ukuaji wa simu za maongezi kwenda 

mitandao mingine kilikuwa mara saba ya kile cha simu 

za ndani ya mtandao wa mtumiaji kati ya mwaka 2019 

na 2023. 

Wakati simu ndani ya mtandao ziliongezeka kwa 

asilimia tisa (9) kwa mwaka kipindi hicho, simu za wa-

tumiaji kwenda mitandao mingine zilipaa kwa asilimia 

61.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Jabiri Bakari ameeleza 

kuwa kushuka kwa gharama kwenda mitandao mingine 

kumesababishwa na kuchangiwa na kupunguzwa kwa 

gharama za kuunganisha simu baina ya mitandao 

kipindi hicho. Gharama za kuunganisha zimeshuka 

kutoka shilingi 15.6 Januari 2018 hadi 1.76 Januari 2024.

kupunguza tofauti kidijiti. Wastani wa gharama za 

maongezi kwenye mtandao wa mtumiaji na kwenda 

mitandao mingine zilianza kukaribiana mwaka 2020 

kufuatia kushuka kidogo kidogo miaka iliyotangulia. 

Mipango ya watoa huduma na wadau wengine kutoa 

mikopo ya simu janja imechangia kuongezeka kwake, 

ingawaje kuna mala-lamiko kuhusu masharti ya baadhi 

ya mikopo.

Tanzania inatekeleza mipango kadhaa ya kuendelea 

wanawake katika TEHAMA. Hii ni pamoja na 

kuwahimiza wanafunzi wasichana kuchukua masomo 

yanayowezesha stadi za sayansi, teknolojia, uhandisi 

na hisabati (STUH/STEM).

TCRA imeanzisha mipango ya kueneza TEHAMA kwenye 

shule na vyuo kwa kuhimiza uanzishaji klabu za kidijiti 

kwenye ngazi zote za masomo.

Vievile inaendeleza uvumbuzi kwa kutoa raslimali 

za mawasiliano bure na kwa muda maalum kwa 

wajasiriamali na wavumbuzi wanaojitokeza ili 

wajajaribu miradi yao ya kuende-leza matumizi ya 

mawasiliano ya Tanzania. 

TCRA pia inashirikiana na wadau wengine wenye 

majukumu yanayofanana na yanayochanghia kuelea 

kwa mawasiliano ya kidiijiti.

Ushirikiano huu umepongezwa na Shirika la 

Mawasiliano ya Siimu Ulimwenguni (ITU).

Shilingi Shilingi

2018 2024

15.6
11%

1.76

Taarifa ya GSMA inasema ingawaje bei za simu za 

mkononi Tanzania ni chini kulinganisha na nchi 

nyingine Afrika, bado ni vigumu watu wengi kumudu 

simu janja, na zinakula kiasi kikubwa cha vipato.

Wanawake wanaathirika zaidi kwani wengi wana vipato 

vidogo. 

MiIradi ya kupelekea umeme vijijini imeondoa matatizo 

ya nishati kwa ajili ya televisheni, ving’amuzi na vifaa 

vingine vya TEHAMA. Hii ni pamoja na  kuchajia simu. 

Umeme wa uhakika pia unawezesha watumiaji kutumia 

vifaa vya kisasa zaidi kiteknolojia.

Hadi Machi 2024, asilimia 96.4 ya vijiji Tanzania Bara 

vilikuwa na umeme, kwa mujibu wa Wizara ya Nishati.

Takwimu za TCRA zinaonyesha kuwa Watanzania wengi 

zaidi wanaachana na simu za kawaida na wanatumia 

simu zenye uwezo mkubwa, maarufu kama simu janja, 

ambazo zilienea kwa asilimia 32.6 Machi 2024.

Kupungua gharama za mawasiliano pia kunachangia

8
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Wanafunzi watatu wa sekondari waliofadhiliwa na 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kushiriki 

mashindano ya Hisabati Afrika Agosti mwaka huu Afrika 

Kusini wameshinda medali za shaba, ikiwa ni mara ya 

kwanza kwa Tanzania kupata heshima hiyo.

Walioshinda ni Ambrose George Rutashobya wa shule 

ya Sekondari ya Ufundi Iyunga, Zakaria Mataiga Mwita 

wa Azania na Stella Ludan Maliti wa Sekondari ya 

Wasichana ya Marian. 

Stella alishinda medali mbili na pia alitangazwa “Malkia 

wa Hisabati”. 

Wanafunzi watano wa Tanzania walishiriki mashindano 

hao. Wengine ni Ilham Abdalla Awadhi wa Feza, 

Zanzibar na Mwanaarab Said Mbwana wa Sekondari ya 

Lumumba, Zanzibar.

Tanzania ilikuwa ya 15 kati ya nchi washiriki 27 huku 

Morocco ikiwa ya kwanza.

Mashindano ya hisabati Afrika  yanaratibiwa Tanzania 

na Chama cha Hisabati Tanzania (MAT/CHAHITA), 

chenye makao makuu Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. 

Kufuatia ushindi huo, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA 

Dkt. Jabiri Bakari amesema Mamlaka hiyo itafadhili 

masomo yao kwa kuwalipia gharama zote za elimu. 

Ameeleza kuwa hii ni sehemu ya juhudi za TCRA 

kuhamasisha wanafunzi wengi zaidi kupenda masomo 

ya sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati (STUH/

STEM).

Wafadhiliwa wa TCRA wavuna medali nne umahiri hisabati Afrika
MATUKIO
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Afrika
5

Tanzania juu duniani viwango vya 
usalama mitandaoni

Fahirisi ya Usalama Mtandaoni Ulimwenguni ya mwaka 

2023 iliyotolewa Septemba mwaka huu na ITU inaonesha 

kwamba nchi hizo 25 zimethibitisha kujipambanua 

kwenye masuala ya usalama mitandaoni. 

Tanzania imeshika nafasi ya 10 kati ya nchi 46 zilizopewa 

hadhi ya ngazi ya juu na kuwekwa kundi la mifano bora 

katika usimamizi wa usalama mtandaoni. 

Nchi hizo, ambazo tano ikiwemo Tanzania ni za Afrika, 

zimetambuliwa kwa maboresho yaliyofanyika kwenye 

usimamizi wa usalama mitandaoni tangu fahirisi ya 

mwisho  ilipotolewa mwaka 2021. 

Fahirisi ya 2024 inaziweka nchi hizo 46 katika nafasi ya 

juu zaidi kwa mafanikio.  Pamoja na tano za Afrika, ziko 

mbili za Amerika, 20 za Ulaya, 11 za eneo ya Asia na 

Pasifiki na nane za Kiarabu. 

Tanzania imepanda viwango kwa pointi tisa 

kwenye nafasi yake Afrika na kwa pointi tatu Afrika 

Mashariki ndani ya miaka tisa. Ilikuwa ya nne na 12 

mtawalia mwaka 2015.

Fahirisi hiyo ni matokeo ya tathmini ya ufanisi katika 

kusimamia nguzo tano ya usalama mitandaoni.

Nchi kadhaa zilizoendelea, kama vile Ubelgiji na 

Ujerumani hazimo kwenye kundi hili. 

ITU – taasisi ya Umoja wa Mataifa inayosimamia 

TEHAMA, ilianza mpango wa fahirisi hiyo mwaka 2015. 

Inaitwa GCI, kifupisho cha  jina lake kwa Kiingereza.

Nguzo tano zinazopimwa kwenye fahirisi hiyo ni  

sheria na Ujenzi wa uwezo katika masuala ya usalama. 

Nyingine ni  mipango na mikakati ya kiufundi, mfumo 

wa usimamizi  na uendeshaji pamoja  na ushirikiano  

wa ndani ya nchi, kikanda na kimataifa.

Katibu Mkuu wa ITU, Bi. Doreen Bogdan-Martin 

anaeleza kuwa wanatumia nguzo hizo kwa kuwa 

usalama mtandaoni ni mtambuka na unagusa sekta 

nyingi.

Hatua za kisheria zinahusu sheria na kanuni kuhusu 

makosa na usalama mtandaoni. Tanzania ni mojawapo 

ya nchi zenye sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi.

Hatua za kiufundi zinajumuisha uwezo katika eneo hili 

kupitia wakala au taasisi mahsusi za ufundi kwenye 

nchi husika. Zinahusu pia uwepo wa taasisi za kiufundi 

na mifumo na utaratibu wa kushughulikia usalama 

mitandaoni. Taasisi hizi zinaweza kuwa zilizoanzishwa 

au kuidhinishwa  na nchi.

Na Mwandishi wetu

Jedwali 1: Nafasi ya Tanzania kwenye GCI kati 
ya  2015 na 2024 (2023)

Mwaka

2015

2017

2018

2021

2024

4

4

3

2

1 

12

11

6

4

3

Afrika Mashariki Nafasi Afrika

10

Tanzania ni ya kwanza Afrika Mashariki na Kati na ni miongoni mwa nchi 46 zinazoongoza 
ulimwenguni kwa ufanisi kwenye usalama mitandaoni, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa 
hivi karibuni na Shirika la Mawasiliano ya Simu Ulimwenguni (ITU).

Ulaya Asia Uarabuni

Amerika

20 11 8

2

INTANETI
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Jedwali 2: Tanzania ilivyopimwa kwenye nguzo 
tano. Kiwango cha juu ni pointi 20. 

Nguzo

Sheria

Mfumo wa usimamizi

Ushirikiano

Mipango ya kiufundi

Wastani wa asilimia

Ujenzi wa uwezo

20

19.61

20

19.57

20

99.18

100

98.05

100

97.85

100

Pointi Asilimia 

Chati 1: Nafasi ya Tanzania miongoni mwa 
nchi tano za Afrika kwenye kundi la nchi 46 
zinazoongoza duniani (pointi)

11

Ufundi pia unahusu kuwepo kwa mifumo na utaratibu 

wa kutambua viwango vya usalama mtandaoni na 

mikakati mahsusi kwa shughuli hii.

Uwezo ni pamoja na kuwepo kwa kampeni za kuongeza 

uelewa na stadi za watu kwenye masuala ya mitandao. 

Nguzo hii inahusu pia kuwepo vivutio mbalimbali.

Ushirikiano ni pamoja na juhudi za ndani ya nchi 

za kujenga ubia wa ndani au kimataifa kuendeleza 

usalama mtandaoni.

Tanzania imepata asilimia 100 kwenye sheria, Mifumo 

na Ushirikiano; na asilimia 98 kwenye Ufundi na 

kujenga uwezo.  

Baadhi ya vitu vilivyochangia kupaa kwa Tanzania 

kwenye CGI ya 2023 ni Sheria ya Ulinzi wa taarifa 

binafsi na kuwepo kwa kitengo cha dharura cha kitaifa 

cha kushughulikia masuala ya usalama wa mitandao 

Tanzania – CERT, ambacho  kiko Mamlaka ya Mwasiliano  

Tanzania (TCRA).  

Ushirikiano wa wadau wa ndani na wa nchi jirani 

na kimataifa pia umechangia kwa kiasi kikubwa 

kuiwezesha Tanzania kuwa juu.

Tanzania  kupitia TCRA inatekeleza mpango wa 

kuhamasisha wavumbuzi kubuni bidhaa na huduma 

za kuongeza matumizi ya TEHAMA nchini ili kujenga 

uchumi wa kidijiti. 

Nchi 15 kati ya 46 kwenye ngazi ya juu ya tathmini 

zimefungana kwa kuwa na pointi 20 na kushika nafasi 

ya kwanza; hivyo kuifanya Tanzania kuwa katika nafasi 

ya 10, kama inavyoonekana kwenye jedwali 4.

Mauritius

Ghana

Tanzania

Kenya

Rwanda

0 20 40 60 80 100

100

99.27

99.18

98.59

91.47

Average score on five pillars (points)
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Vilevile yatawezesha nchi kujenga na kuimarisha 

uwezo wake wa kutekeleza mipango yake kwenye 

usalama wa mitandao, ambao ni muhimu kwenye 

ujenzi wa uchumi wa kidijiti na wa bluu.

— Dkt. Jabiri K. Bakari
Mkurugenzi Mkuu wa TCRA

“

A (Sheria), B (Ufundi), C (Mifumo), D (Uwezo), E 
(Ushirikiano)

Jedwali 3:  Nafasi ya Tanzania miongoni mwa 
nchi vinara duniani.

Na A B C D ENchi
Nguzo na alama kati ya 20

12

Akizungumzia kupaa kwa Tanzania, Mkurugenzi Mkuu 

wa TCRA, Dkt Jabiri K. Bakari amesema matokeo 

hayo yatachangia kuwezesha nchi kujiamini zaidi 

inavyokabili changamoto katika mitandao ya intaneti.

Dkt Bakari amewataka wataalamu wa masuala ya 

usalama mtandaoni kujisajili na kupata leseni ya TCRA.

Hii itawawezesha kujitangaza zaidi na kufungua 

maeneo mapya ya ushirikiano kwenye masuala ya 

usalama mtandaoni.

Amesisitiza azma ya TCRA kuendeleza usalama na 

uimara wa mitandao nchini. Taasisi yake itaendelea

kushirikiana na taasisi nyingine za kikanda na kimataifa. 

Mazingira salama mtandaoni yatawezesha Watanzania 

kufikia malengo yao ya kiuchumi na ya uraia, ameongeza.

TCRA imezindua kampeni ya nchi nzima kuinua kiwango 

cha uelewa wa umma kuhusu fursa za mtandao wa in-

taneti na usalama wake.

Kwenye kampeni hiyo inayolenga maeneo mengi ya 

kulinda watumiaji, TCRA itatoa mbinu na maarifa ya 

usalama mtandaoni na njia za kujilinda dhidi ya ulaghai 

kupitia simu za mkononi.

Kampeni pia inahusisha namna ya kugundua maudhui 

mitandaoni yanayolenga kupotosha, na jinsi ya 

kugundua habari feki.

Walengwa watafundishwa pia njia za kutoa taarifa za 

uhalifu, kwa kupiga namba 15040 bila malipo.

Kampeni hiyo ya awamu mbili itatekelezwa kati ya 

Oktoba na Desemba 2024, na Januari na Machi 2025.

Dkt Bakari amesema TCRA pia itawataka watu binafsi na 

taasisi zaidi kutumia kikoa cha Tanzania kwenye tovuti 

zao na anwani za barua pepe.
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Hatari za kumsajilia mtu laini ya simu 
Na Mwandishi wetu

Kusajili laini ya simu kwa niaba ya mtu mwingine 

huenda ikaonekana kama msaada wa kawaida, lakini 

ina athari kubwa zinazoweza kusababisha madhara 

makubwa. 

Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta 

Kuhusu Usajili wa Laini za Simu, 2023 zinaeleza 

umuhimu wa kufuata taratibu za usajili wa laini za 

simu kwa ukamilifu. 

Kanuni hizi zinakataza kutumia kitambulisho cha 

mtu mwingine kusajili laini ya simu na kueleza hatari 

za kisheria, kifedha na zinazohusiana na faragha 

zinazoweza kujitokeza.

Moja ya masuala muhimu ni jukumu la kisheria 

linalohusiana na usajili wa laini ya simu. Kwa mujibu 

wa kanuni za mwaka 2023, kila laini ya simu lazima 

isajiliwe kwa kutumia alama za kibayometria za 

mtumiaji halisi. 

Hii inamaanisha kwamba alama za vidole au data 

nyingine ya utambulisho ya mtu atakayekuwa 

akitumia laini hiyo lazima ziunganishwe moja kwa 

moja na laini ya simu. 

Kusajili laini ya simu kwa kutumia kitambulisho chako 

kwa niaba ya mtu mwingine ni uvunjaji wa kanuni hizi 

moja kwa moja. Ukibainika, unaweza kukabiliana na 

adhabu, ikiwemo faini au kifungo.

Jukumu la kisheria haliishii tu kwenye usajili. 

Unapomsajilia mtu mwingine laini ya simu, unachukua

dhamana ya kisheria kwa matendo yote yanayo fanyika 

kwa kutumia laini hiyo. 

Kama mtu huyo atatenda uhalifu kama vile utapeli au 

kufanya miamala haramu, vyombo vya dola vitafuatilia 

rekodi za usajili hadi kukufikia uliesajili laini husika. 

MWONGOZO WA WATUMIAJI

Dondoo muhimu kutoka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta Usajili wa Laini 
za Simu, 2023.

Mtoa huduma atahusisha mawasiliano yote yanayo-

fanyika kwa laini hiyo na kitambulisho chako na hivyo 

utawajibika kwa matumizi mabaya ya laini hiyo. 

Hii inajumuisha uhalifu wa fedha kwa njia ya simu, wizi wa 

utambulisho na uhalifu wa mtandaoni ambao umekuwa 

ukitendwa katika miaka ya hivi karibuni kutokana na ujio 

wa teknolojia za kidijiti. 

Mbali na hatari za kisheria, kumsajilia laini ya simu mtu 

mwingine pia kuna athari kubwa kwa faragha yako. 

Unaposajili laini ya simu ya mtu mwingine, data zako 

za kibayometria hutumika, ikiwamo alama za vidole au 

utambuzi wa sura, kulingana na mfumo unaotumika. 

Ukiukaji wa kanuni hizi, unaweza 
kusababisha utozwe faini ya hadi 
shilingi milioni 5 au TZS milioni 
50 kwa kampuni na pia unaweza 
kuhukumiwa kifungo cha hadi 
miezi 12.
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Baki salama! 

Au skani hapa 
kusoma zaidi 

kanuni hizi

kwa shughuli halali au zisizo halali, bado unawajibika 

kwa matumizi yake.

Kanuni hizi zinahitaji watumiaji wote wa laini za simu 

kusajiliwa kibayometriki, kuhakikisha uwajibikaji na 

ulinzi wa mtandao wa mawasiliano. 

Unaposajili laini kwa niaba ya mtu mwingine, unapuuza 

hatua hizi za ulinzi na hivyo kujiweka kwenye hatari. 

Matendo yoyote yasiyo ya kimaadili au ya kihalifu 

yatakayofanyika kwa kutumia laini hiyo bado yatakuwa 

yakihusishwa nawe, hata kama hukujua au kushiriki 

moja kwa moja.

Ingawaje kusajili laini ya simu kwa niaba ya mtu 

mwingine huenda kumeonekana kama kitendo cha 

msaada, na cha kiungwana kwa kuzingatia mtindo 

wetu wa maisha ya kushirikiana, kinakuweka kwenye 

hatari kubwa.

Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta 

Kuhusu Usajili wa Laini za Simu, 2023 zimewekwa ili 

kulinda watu kwa kuhakikisha kuwa kila laini ya simu 

inasajiliwa kwa mtumiaji halali kupitia utambulisho wa 

kibayometria. 

Kutofuata sheria hizi kunaweza kusababisha 

uchukuliwaji wa hatua za kisheria, kukusababishia 

hasara ya kifedha na kuhatarisha faragha yako. 

Ni muhimu kufuata sheria na kuepuka kuwasajilia 

laini za simu watu wengine ili kujilinda dhidi ya hatari 

zisizo za lazima. Ikilazimu kumsajilia mtu mwingine 

basi awe ni kijana ambae hajakidhi vigezo vya umri, au 

mtegemezi.

Data hizi ni za kipekee na zinalenga kukulinda wewe 

pamoja na mfumo wa mawasiliano dhidi ya udanganyifu. 

Hivyo basi, unaporuhusu mtu mwingine kutumia laini ya 

simu iliyosajiliwa kwa jina lako, unahatarisha faragha ya 

data zako. 

Endapo mtumiaji huyo atafanya shughuli zisizofaa au 

kutumia vibaya huduma za simu kama vile huduma 

za pesa kwa njia ya simu ni utambulisho wako ambao 

utawekwa wazi. 

Shughuli za udanganyifu zinazohusisha laini za simu 

zimeongezeka na wahalifu mara nyingi wanatafuta njia 

za kukwepa sheria. 

Njia moja inayotumika ni kuwashawishi watu kusajili 

laini za simu kwa niaba yao, kisha kutumia laini hizo 

kufanya shughuli za kihalifu

Kanuni za mwaka 2023 za usajili wa laini za simu 

zimeweka adhabu kali ili kuzuia udanganyifu na 

kuhakikisha kwamba usajili wote wa laini za simu 

unahusishwa na mtumiaji halali. 

Hata hivyo, watu wanapopuuza sheria hizi kwa kusajili 

laini kwa wengine, wanatoa mianya ambayo wahalifu 

wanaweza kuitumia. 

Ikiwa laini ya simu iliyosajiliwa kwa jina lako inahusishwa 

na miamala ya udanganyifu, matokeo yake yanaweza 

kuwa mabaya.

Sio tu kwamba unaweza kukumbana na adhabu za 

kisheria, bali pia unaweza kupata hasara za kifedha 

kutokana na matumizi mabaya ya huduma za simu 

kama vile huduma za pesa kwa njia ya simu au kushiriki 

katika mipango ya utapeli.

Hatari nyingine kubwa ni kushindwa kufuatilia au 

kudhibiti shughuli zinazohusishwa na laini ya simu 

uliyomsajilia mtu mwingine. Unapomsajilia mtu 

mwingine laini ya simu, unapoteza uwezo wa kufuatilia 

jinsi namba hiyo inavyotumiwa. Iwe laini hiyo inatumiwa 

Zaidi ya hayo, data zako binafsi zinaweza 
kutumiwa vibaya kwa namna ambayo 
huwezi kuidhibiti na hivyo kukuweka 
kwenye hatari ya wizi wa utambulisho 
au hasara ya kifedha.

!

Kanuni zinapatikana kwenye tovuti ya Mamlaka 

ya Mawasiliano Tanzania, (TCRA) kwa kuingia

https://www.tcra.go.tz/documents/regulations



Julai - Septemba, 202415

Na Mwandishi wetu

TCRA yapongezwa kwa kuwezesha 
teknolojia wezeshi

MATUKIO

Baraza la Wawakilishi Zanzibar limeipongeza Mamlaka 

ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa kuandaa 

mazingira bora ya kusambaa kwa teknolojia ya uzao 

wa tano wa mawasiliano ya simu za mkononi (5G). 

Wajumbe wa Kamati ya Bajeti ya Baraza hilo 

waliotembelea makao makuu ya TCRA Dar es Salaam 

hivi karibuni walisema teknolojia hiyo, inayowezesha 

mawasiliano ya intaneti kwa kasi zaidi, itafungua fursa 

kwenye maeneo mengi.

Hayo ni pamoja na utoaji huduma za biashara, kilimo, 

viwanda, uchukuzi, afya na elimu kwa njia ya mtandao, 

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mhe. Mwanaasha Khamis 

Juma alisisitiza.  

Mhe. Mwanaasha ameishukuru TCRA kwa jitihada zake 

zinazoendelea kuhakikisha kuwa miundombinu ya 5G 

inasambazwa kwa kasi na ufanisi zaidi. 

Kamati hiyo ya wajumbe wanane na makatibu wanne 

iliambatana na Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi, 

Mawasiliano na Uchukuzi SMZ Dkt. Mzee Mohamed 

Mndewa pamoja na maafisa wa wizara hiyo. Dkt. Mzee 

alishawahi kuwa mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 

TCRA.

Hadi Juni 2024 kulikuwa na minara 754 yenye vifaa 

vinavyowezesha 5G Tanzania. Mkoa wa mjini Magharibi 

una minara 37, na ni wa tatu kwa idadi. Dar Es Salaam 

inaongoza, ikiwa na minara 541, ikifuatiwa na Dodoma 

(41), Arusha (27) na Mwanza (23).

Teknolojia hiyo imeenea kijiografia asilimia 15 ya 

Tanzania na miongoni mwa watu kwa asilimia mbili.  

Mhe. Mwanaasha pia aliipongeza TCRA kwa kusimamia 

ushindani wenye tija katika sekta ya mawasiliano. 

Usimamizi makini umewezesha kupunguza gharama za 

mawasiliano na kuongeza upatikanaji wa huduma bora 

kwa watumiaji kwa gharama nafuu.

Aliongeza kuwa Kamati yake imefurahishwa na ujenzi 

wa jengo jipya la TCRA Zanzibar. 

Kamati hiyo imehimiza TCRA kuendelea kutoa elimu 

kwa umma kuhusu matumizi bora ya mitandao. 

Katika ulimwengu wa sasa ambapo teknolojia ni 

sehemu ya maisha ya kila siku, ni muhimu kwa 

wananchi kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu 

mitandao na matumizi yake kwa usalama. Elimu hii 

itasaidia kupunguza hatari za uhalifu mtandaoni 

na kuimarisha usalama wa watumiaji wa mitandao.

— Mhe. Mwanaasha Khamis Juma

Mwenyekiti Kamati ya Bajeti, Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar

“
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Taarifa ya kila robo mwaka ya TCRA inawasilisha 

hali ya maeneo yote ya sekta ya mawasiliano 

Tanzania. Toleo la Julai hadi Septemba, lilitolewa 

na Mkurugenzi Mkuu wa TCRA Dkt Jabiri Bakari, 

linaonesha kukua kwa mitandao na huduma 

nyingi. Tunawasilisha vipengele vikuu vya taarifa 

hiyo.

Laini milioni 80.7 zilikuwa zinatumika katika mitandao 

mitano ya simu za mkononi nchini kote Septemba 

2024, ambapo milioni moja zilikuwa zinatumiwa kwa 

mawasiliano ya mashine kwa mashine. 

Laini zilizosajiliwa ziliongezeka kwa asilimia 5.4 – kutoka 

milioni 76.6 hadi milioni 80.7 kipindi hicho.  

Laini zimeongezeka kwa asilimia 80 kati ya Septemba 

2019 na Septemba mwaka huu – kutoka 44,798,361 

hadi 80,662,041.

Wastani wa kasi ya kupakia data kwa watumiaji wa 

vifaa vya mkononi vinavyowezesha intaneti ya kasi, 

unaopimwa kwa megabaiti moja kwa sekunde (Mbps), 

uliongezeka kutoka Mbps 11.4 Juni 2024 hadi 13.3 

Septemba.
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Huduma zazidi kuimarika
RIPOTI YA ROBO MWAKA

watumiaji na mitandao kwa ufanisi zaidi. Taarifa hiyo 

imeeleza kwamba simu zenye uwezo mkubwa, au simu 

janja zimeenea miongoni mwa watu kwa asilimia 33.85, 

kutoka asilimia 31.5 Juni 2024. 

Simu janja zina programu tumizi changamani zaidi na 

zinawezesha intaneti ya kasi.

Watumiaji wa intaneti Tanzania wameongezeka kwa 

asilimia tano kati ya Julai na Septemba 2024 – kutoka 

milioni 39.3 hadi 41.4 milioni. 

Watumiaji wanakokotolewa kutokana na laini za simu 

zilizotumika kupata huduma ya intaneti ndani ya miezi 

mitatu iliyotangulia, kwa kutumia teknolojia yoyote ile.

Hata hivyo huduma za intaneti zinapatikana zaidi kupitia 

vifaa vya mkononi na visivyo na waya. 

Taarifa inaonesha asilimia 99.7 ya watumiaji wa intaneti 

walipitia teknolojia za vifaa vya mkononi. 

Sekta ya mawasiliano Tanzania imeshuhudia 

maendeleo makubwa ndani ya miezi mitatu, 

yanayooneshwa na kuenea huduma zinazotumia 

teknolojia za kidijitali maeneo mengi nchini. 

Teknolojia za mawasiliano ya mkononi zenye uwezo 

mkubwa wa intaneti zimewezesha watumiaji wengi 

kupata huduma za data ya kasi.

Dkt Bakari amesema asilimia ya kuenea kwa 

teknolojia na vifaa vya watumiaji miongoni mwa watu 

iliongezeka kwa kati ya pointi moja na tatu kati ya Juni 

na Septemba 2024.

Huduma zinazowezeshwa na teknolojia za juu zaidi pia 

zimeongeza kasi ya intaneti, zimewezesha mitandao 

kuimarika na kutoa huduma kwa ufanisi zaidi. Vilevile 

teknolojia zimeongeza ubora wa huduma, aliongeza. 

Teknolojia za simu za mkononi uzao wa tatu (3G) 

zimezidi kuenea kwa watu, kutoka asilimia 89 hadi 

90.1. Uzao wa nne (4G) umeenea zaidi kutoka asilimia 

83 hadi 84.9 na wa tano (5G) kutoka asilimia 15 hadi 

18.

Kijiografia, 4G imeenea asilimia 73.6, kutoka asilimia 

73 na 4G kwa asilimia 70.2, kutoka asilimia 69. Uzao 

wa tano kijiografia umeenea asilimia 2.2 Septemba 

2024, kutoka asilimia mbili (2) Juni mwaka huu.

Teknolojia hizi zinawezesha huduma za maongezi, 

ujumbe mfupi (meseji) na intaneti.  

Teknolojia ya 5G, ambayo iliingia Tanzania mara ya 

kwanza 2022 ina kasi kubwa ya intaneti, inapunguza 

ucheleweshaji wa kusafirisha data na inaunganisha

Teknolojia za kisasa zapandisha intaneti

Laini  zaongezeka asilimia 80 ndani ya 
miaka sita

Matumizi ya data yameongezeka 

kutoka wastani wa megabaiti (MB) 

4.647 kwa mtumiaji Juni mwaka huu 

hadi MB 4.855 Septemba 2024.
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Akaunti pesa kwa simu zaongezeka mara tatu

Zilizosajiliwa hadi Septemba mwaka huu ni pamoja 

na 79,646,221 zinazotumika kwa mawasiliano kati ya 

watu na 1,015,820 zinazotumika kwa mawasiliano ya 

mashine zenyewe bila kuingiliwa na binadamu. 

Juni 2024 kulikuwa na laini 75,588,006 kwa mawasiliano 

ya watu na 962,928 kwa mawasiliano ya mashine kwa 

mashine. 

Kuongezeka kwa laini za mashine kunaashiria kuenea 

Tanzania kwa teknolojia za kidijiti zinazojiendesha 

zenyewe.

Kuwepo kwa laini za simu kuzidi idadi ya watu Tanzania 

kunatokana na watumiaji kuwa na zaidi ya laini moja 

ya simu kwa sababu na matumizi mbalimbali. Sensa 

ya watu na makazi Agosti 2022 ilithibitisha kwamba 

Tanzania ina watu milioni 61.7.

Laini zinahusisha idadi inayotumika na sio watu 

wanaotumia. 

Taasisi ya GSMA, inayoshughulikia maslahi ya watoa 

huduma za simu za mkononi ulimwenguni, inaeleza 

kuwa watumiaji halisi wanapatikana kwa kuigawa idadi 

ya laini kwa 1.8. Huu ndio wastani wa watu kumiliki 

laini.

akaunti 25,864,318 hadi 5,273,086,154 iliofanywa na 

akaunti 52,875,12.

Kuongezeka huku ni sawa na kukua kwa asilimia 19 kila 

mwaka.

Kukua kwa huduma za pesa kwa simu na malipo 

kidijiti Tanzania kumetokana na muingiliano wa watoa 

huduma za pesa kielektroniki. 

Muingiliano huu unamwezesha mteja wa kampuni ya 

simu kutumia akaunti yake ya pesa kwa simu kufanya 

miamala mbalimbali,ikiwa ni pamoja na kwenye 

mitandao mingine na benki.

Vilevile kukua huku kumechangiwa na ufanisi wa 

wasimamizi wawili - TCRA kwa upande wa mawasiliano 

na Benki Kuu ya Tanzania (BOT) kwa sekta ya fedha. 

TCRA inatoa leseni kwa watoa huduma za simu za 

mkononi, ambao pia wanatoa huduma za pesa. 

Inawapatia namba za mawasiliano na misimbo 

inayotumika kwenye miamala.

BOT inasimamia masuala ya kifedha na inatoa leseni 

kwa watoa huduma za simu wa wengine ku-wawezesha 

kutoa huduma za kifedha.

Utangazaji Tanzania umeendelea kuimarika na mawimbi 

ya televisheni kijitali kwa mfumo wa ardhini (DTT) sasa 

yanafikia asilimia 58 ya watu.

Mawimbi ya DTT yanafika asilimia 33 ya nchi nzima 

kijiografia, kutoka asilimia 32 Juni mwaka huu.

Mfumo wa DTT ulianza kutumika Tanzania mwaka 2014 

baada ya nchi kuanza kutumia mfumo wa utangazaji wa 

televisheni kidijitali. 

Akaunti za pesa kwa simu zimeongezeka kwa asilimia 

tano kati ya Julai na Septemba 2024 na kwa asilimia 157 

kati ya 2019 na mwaka huu.

Akaunti 60,815,533 za pesa kwa simu za mkononi 

zilikuwa zinatumika Septemba mwaka huu kulin-

ganisha na 58,140,257 Julai.

Akaunti hizi ni zile zilizotumika mitandaoni kwa 

huduma za kifedha na zilizofanya angalau muamala 

mmoja ndani ya miezi mitatu iliyotangulia. 

Miamala ya pesa kwa simu iliongezeka kwa asilimia 9.9 

kati ya Julai na Septemba. Hii inajumuisha pia idadi ya 

pesa zilizowekwa kwenye akaunti au kutumwa kutoka 

kwa akaunti ya mwenye laini ya simu ndani ya miezi 

mitatu iliyotangulia.

Taarifa pia inaonesha kuwa miamala ya pesa kwa simu 

iliongezeka kwa asilimia 75 kati ya 2019 na 2023. 

Iliongezeka kutoka 3,021,142,958 iliofanywa kupitia

Huduma televisheni kidijitali zaidi kuimarika
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Mwanga mpya huduma za posta 

Mfumo wa utangazaji wa setilaiti, unaofupishwa DTH, 

umeenea kwa asilimia 100 miongoni mwa watu, na pia 

nchi nzima kijiografia. 

Mawimbi ya utangazaji wa redio ya FM yameenea kwa 

asilimia 78 miongoni mwa watu Septemba kulinganisha 

na asilimia 75.52 Juni mwaka huu. Yameenea kijiografia 

kwa asilimia 56.5 kutoka 49.94 kipindi hicho.

Vilevile ilitoa leseni tatu za televisheni ya kulipiwa kitaifa 

robo mwaka ya Julai-Septemba 2024.

Leseni nyingine zilizotolewa ni moja ya redio mtandao, 

moja ya watayarishaji na wachakataji wa maudhui ya 

kutolewa mitandaoni na mbili za blogu za habari na 

matukio yanayotolewa kwenye tovuti.

Hadi Septemba 2024, TCRA ilishatoa leseni za huduma 

mbalimbali za maudhui na idadi kwenye mabano kama 

ifuatavyo: redio (246) na televisheni zisizolipiwa (33), 

televisheni za waya (63). 

Nyingine ni leseni za televisheni za kulipia (29), 

televisheni mtandao (210), redio mtandao (10), blogu 

za habari na matukio (66) na posta na usafirishaji 

vifurushi (146). 

Taarifa inaonesha kupanda na kushuka kwa idadi ya 

watu wanaonunua huduma za televisheni kwa waya.

Waliongezeka kutoka 14,350 mwaka 2020 kufikia 

19,739 mwaka 2021 na 22,295 mwaka uliofuata, kabla 

ya kushuka hadi 16,223 mwaka 2023. 

Taarifa inaelezea kushuka huku kuwa kunatokana na 

wateja kuhamia mifumo mingine ya utangazaji wa 

televisheni.

mwaka 2021 na 2023. 

Vitu 979,625 vilipostiwa kimataifa mwaka 2023 

ikilinganishwa na vitu 564,528 mwaka 2021. Mwaka 

huo ulishuhudia kuanza kuongezeka kwa vitu kwenda 

nje baada ya kupungua miaka iliyotangulia.

Vitu 2,873,312 vilisafirishwa kimataifa mwaka 2019. 

Idadi hiyo ilipungua na kufikia 564,528 mwaka 2021.   

Sekta ya posta ulimwenguni pote imekumbwa na 

changamoto zinazotokana na kuenea kwa kasi kwa 

teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA). Hali 

hii imewapa watumiaji wa huduma za posta mbadala 

wa mawasiliano. Aidha, mawasiliano ya kielektroniki 

yameongeza ufanisi kwenye shughuli za watumiaji.

Janga la homa ya mapafu – UVIKO 19 pia limechangia 

kuzorota kwa huduma za posta. Hii ilitokana na 

kuvurugika kwa mifumo ya usafirishaji vitu vya posta.

Hata hivyo, watoa huduma wa posta wanatumia 

TEHAMA kwenye shughuli zao. Wengine wameanzisha 

huduma mbadala.

Dkt Bakari alisema hivi karibuni kwamba TCRA 

inahimiza watoa huduma wa posta na vifurushi 

kutumia teknolojia za kisasa zenye ufanisi.

Hizi ni pamoja na mifumo ya kidijiti na mifumo 

inayojiendesha yenyewe ambayo hurahisisha utendaji 

na kuboresha upatikanaji wa huduma za posta.

Kuna dalili kwamba idadi ya vitu vinavyosafirishwa 

kimataifa kutoka Tanzania na mtoa huduma wa posta 

kitaifa inaongezeka licha ya kushuka kwa kiasi kikubwa 

kati yam waka 2019 na 2021. 

Vitu vilivyosafirishwa na Shirika la Posta Tanzania (TPC) 

kwenda nje ya nchi viliongezeka kwa asilimia 74 kati ya 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) imetoa leseni 

mpya 38 kwa makundi na aina tofauti za huduma na 

soko kati ya Julai na Septemba 2024, ikijumlisha sita 

kwa huduma zitakazoharakisha utekelezaji wa mikakati 

ya Tanzania kujenga uchumi wa kidijitali.

Leseni hizo sita mpya ni pamoja na za Miundombinu ya 

Mawasiliano, Huduma za Mawasiliano na ya Programu 

tumizi za Mawasiliano.

Leseni moja ni ya miundombinu ya mawasiliano. Hii 

inamruhusu mtoa huduma kumiliki miundombinu. 

Aidha kuna nyingine ya Huduma za Mawasiliano, 

ambayo inamruhusu mwenye leseni kutoa huduma 

za msingi za kuunganisha mitandao mbalimbali ya 

mawasiliano. 

Leseni zaidi huduma muhimu kidijiti 

TCRA ilitoa leseni mpya 15 za maudhui ya utangazaji 

kati ya Julai na Septemba. Hizo ni pamoja na moja 

ya huduma za redio kimkoa, tano za redio kiwilaya 

na mbili za redio za jamii.
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Rukwa inaongoza kwa matukio 5,571 (asilimia 

36), Morogoro 5,486 (asilimia 34) na Mbeya 1,112 

(asilimia saba).
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Rukwa, Moro zavuma vibaya ulaghai 
mitandaoni 

Anaweza kutumia miundombinu yake au ya mwingine. 

Leseni mpya nne zimetolewa kwa programu tumizi za 

mawasiliano. Hizi zinawaruhusu wamiliki kuwezesha 

matumizi ya huduma kama vile za data ambazo 

zinawezesha matumizi ya intaneti.

Watumiaji wa intaneti Tanzania yameongezeka kwa 

asilimia tano kati ya Julai na Septemba 2024, kutoka 

milioni 39.3 hadi milioni 41.1.  

Watumiaji wanakokotolewa kutokana na laini za siku 

ziliotumika kupata huduma ya intaneti ndani ya miezi 

mitatu iliyotangulia, kwa kutumia teknolojia yoyote ile.

Serikali ina lengo la kuwezesha asilimia 80 ya watu 

Tanzania kupata huduma za intaneti ifikapo mwishoni 

mwa mwaka 2025.

Kipindi hiki pia TCRA imeidhinisha vifaa vya mawasiliano 

ya kielektroniki 184 kutumika Tanzania. Kanuni 

zinataka vifaa vinavyoingia nchini kuidhinishwa. TCRA 

inatoa leseni za uagizaji na usambazaji wa vifaa vya 

kielektroniki. 

Leseni nyingine zilizotolewa robo mwaka huu ni moja 

ya redio kimkoa, tano za redio kiwilaya, mbili za redio 

za jamii na tatu za huduma za televisheni za kulipiwa 

kitaifa

Nyingine ni moja ya redio mtandao, moja ya kutoa 

huduma za kuandaa na kuchakata maudhui ya 

mtandaoni, na blogu za habari na matukio mbili. 

Takwimu limbikizi zinaonesha kuwa kufikia Septemba 

2024 TCRA ilikuwa imetoa leseni 35 za Miundombinu 

ya Mawasiliano, 16 za Huduma za Mawasiliano na 146 

za watoa huduma za programu tumizi za mawasiliano.

Leseni nyingine za huduma zilizotolewa hadi sasa 

ni redio 246, huduma televisheni zisizolipiwa 33 na 

televisheni za waya 63. Aidha kuna televisheni za 

kulipia 29 televisheni mtandao 210 redio mtandao 10, 

blogu za habari na matukio 66 na watoa huduma za 

posta na usafirishaji vifurushi 146.

Mikoa ya Rukwa, Morogoro na Mbeya inaongoza kwa 

matukio yaliyoripotiwa ya ulaghai kupitia mitandao ya

simu za mkononi Septemba 2014. 

Wachambuzi wanasema hali hii inahujumu mikakati ya 

serikali kuendeleza ushirikishaji wa wananchi kwenye 

mifumo ya kifedha na kujenga uchumi wa kidijiti. 

Wahalifu mitandaoni, wakiwemo matapeli kwenye 

mikoa hiyo wanawarubuni watumiaji wa na wakala wa 

pesa kwa simu hasa kwenye wilaya za Sumbawanga, 

Kilombero na Mbeya. 

Taarifa hiyo, iliyotolewa na Mkurugenzi Mkuu wa 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Dkt 

Jabiri Bakari inasema matukio 16,002 ya ulaghai 

yameripotiwa Tanzania nzima, ambapo asilimia 77 ni 

kwenye mikoa hiyo mitatu. 

Taarifa inataja uhalifu unaofanyika kuwa ni pamoja 

na kubadilisha laini za simu za watumiaji bila ridhaa 

yao na kuwalaghai watu kutoa taarifa zao bila kutilia 

mashaka wanaozihitaji. 

Taarifa hizi ni zinazohusu akaunti zao za pesa kwa simu 

au za kibenki, miamala, nywila na namba za siri. Hii 

inawawezesha wahalifu hao kuiba kwenye akaunti za 

simu, benki au za wakala wa huduma za pesa mtandao.

Uchambuzi wa taarifa hiyo unaonesha kuwa matukio 

yaliyoripotiwa Septemba yalikuwa machache kuliko ya 

Juni na Machi 2024. Matukio 17,319 yaliripotiwa Machi. 

Yaliongezeka kwa asilimia 57 na kufikia 22,257 Juni. 

Dkt Bakari amewakumbusha wananchi na watumiaji 

wa mitandao na watoa huduma za pesa kupitia simu 

kuwa macho dhidi ya ulaghai mitandaoni.

Aidha wanatakiwa kupiga simu kwa msimbo 140 

wanapokumbana na kadhia ya ulaghai. 

TCRA inatekeleza mpango kabambe unaotekelezwa 

Tanzania nzima kwa awamu kuongeza uelewa wa watu 

kuhusu fursa za kidijiti na usalama mitandaoni. 

Kampeni hiyo yenye awamu mbili inatekelezwa kati ya 

Oktoba na Desemba mwaka huu, na Januari na Machi 

2025.
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Sekta ya Mawasiliano katika namba

Tanzania yavunja rekodi idadi ya laini za simu zilizosajiliwa

Juni 2024 Septemba 2024

80.7
Million

76.6
Million

5%

Idadi ya laini zilizotumika 
kupata huduma za intaneti

Juni 2024

Airtel Halotel TTCL

Vodacom Tigo

Airtel Halotel TTCL

Vodacom Tigo

Dondoo za Pesa Mtandao

Mgawanyo wa laini za 
simu kwa kila mtoa 

huduma wa P2P

Mgawanyo wa laini za 
simu kwa kila mtoa 

huduma wa M2M

Idadi ya laini za intaneti 
yaongezeka kwa 5%

24.5%

30.3%

29.4%

56.2%

32.7%

13.8% 2.0%5.9% 0.4%

Milioni

60.855.7
Milioni

Septemba 2024

Airtel Money

Azam Pesa

Halo Pesa

M-Pesa

Tigo Pesa

T-Pesa

Nani anaongoza soko?

Idadi ya laini za intaneti iliongezeka 
kwa 5% ndani ya robo mwaka hadi 
milioni 41.4 Septemba 2024

99.7% Sehemu kubwa au 99.7% ya 
laini za intaneti kwa njia ya 
simu (Mobile wireless) 
ikilinganishwa na aina nyingine 
za huduma ya intaneti

TTCL Tigo Halotel Airtel Vodacom

Laini za intaneti kwa njia ya simu
0

5000000

10000000

Teknolojia ya 2G inatumiwa 
zaidi baada ya kurekodi laini 
za intaneti 18,340,688 
Septemba 2024

11.5
10.4

13.4

10.4

4.5

Idadi ya laini za Intaneti kwa
njia ya simu kwa kila mtoa huduma 

kufikia Septemba 2024 (Milioni)
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32.1% 18.8%

36.9%

8.4%

2.4%

1.5%

Idadi ya akaunti za pesa mtandao 
iliongezeka kwa 9% kati ya Juni na 
Septemba 2024

Tanzania yavunja rekodi idadi ya laini za simu zilizosajiliwa
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Zifahamu sekta ndogo za Utangazaji na posta

Dondoo za televisheni zilizounganishwa 
kwa njia ya waya

Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa 
njia ya waya iliongezeka kwa 2% katika 
robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024

19,153
Septemba 2024

18,820
Juni 2024

36% Zaidi ya theluthi moja ya 
watumiaji wa televisheni 
zilizounganishwa kwa njia 
ya waya wapo Shinyanga, 
Tabora na Mwanza

Agape Associates Limited

Star Media Limited

Basic Trasmissions Limited 
(Digitek)

Basic Trasmissions Limited 
(Continental)

Multichoice Tanzania Limited 
(DSTv)

Zuku

Azam Media Limited

21,687

477,236

234,415

68,968

15,000

1,840

1,356,664

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa 
kwa kila mtoa huduma

2,175,810Jumla ya visimbuzi 
(DTT & DTH)

63% Takriban visimbuzi 2 kati ya 3 
vilivyolipiwa Septemba 2024 ni 
vya Azam Media

Majaribio ya ulaghai kwa mtoa 
huduma za simu kwa robo mwaka 
iliyoishia Septemba 2024

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa 
ndani ya nchi kwa robo mwaka iliyoishia
Septemba 2024

Barua

166,590

Vifurushi

145,678

Vipeto

12,791

Mizigo

169,415

Nyaraka

1,047

495,521Bidhaa za kiposta zilizotumwa 
ndani ya nchi kati ya Julai na 
Septemba 2024, ikiwa ni chini 
ya kiwango kilichotumwa kati 
ya Aprili na Juni mwaka huu 
kwa  10% 

6,5816,581  6,581

3,4083,408  3,408

3,1753,175  3,175

2,1272,127  2,127

711711  711

Fraud attempts

Tigo

Airtel

Vodacom

TTCL

Halotel

0 2000 4000 6000

76% Robo tatu au majaribio ya ulaghai 3 
kati ya 4 yaliyorekodiwa Septemba 
2024 yalitokea Rukwa, Morogoro 
na Mbeya
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