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Ubunifu

Tunatekeleza majukumu yetu kwa 
kutoa huduma bora tukizingatia 
maadili na heshima  kwa wateja wetu.

Tunazingatia ubunifu katika kushughu-
likia masuala ya kiudhibiti sanjari na 
mabadiliko ya teknolojia duniani.

Tunaamini katika utendaji kazi wa 
pamoja  ili kutatua matatizo na kutambua 
kwamba mawasiliano imara ni muhimu 
katika kujenga mazingira ya ushirikiano.

Tunatekeleza kazi zetu kwa kuzingatia 
maadili, uthabiti na uaminifu wa hali 
ya juu.

Tunawajibika kikamilifu na kuchukua 
dhamana  tunapotoa huduma.
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Hili ni toleo la Kiswahili la jarida la The Regulator, 
linalotolewa mara nne kwa mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA). TCRA ni taasisi ya ser-
ikali inayosimamia mawasiliano ya kielektroniki na 
posta nchini. Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka.

Na. 1/2024.  JANUARI - MACHI, 2024

TCRA ina wajibu katika majukumu 
yafuatayo:-

Kuhimiza ushindani bora na uchumi wenye tija;

Kulinda haki na maslahi ya watumiaji;

1.

4.

2.

5.

3. Kuhamasisha upatikanaji wa huduma za 
mawasiliano kwa watumiaji wote (wakiwemo 
Walemavu) ukijumuisha watumiaji wenye kipato 
kidogo, walioko vijijini na watumiaji ambao 
wako katika maeneo yasiyokuwa na mvuto wa 
kibiashara;

Kuimarisha elimu kwa umma, uelewa na 
kuzifahamu huduma zinazosimamiwa;

Kuhakikisha umuhimu wa kulinda na kutunza 
mazingira.
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Million
70.3 3.1% Million

72.5

Total
Airtel TotalHalotel Tigo TTCL

55,350 24,937

1,669,997 20,275,514

20,300,451

Telecom Subscriptions for P2P and M2M communications per operator 

Vodacom

1,676,541 19,465,353Total 22,629,341

22,106,960

522,381

72,496,095

929,683

73,425,778

19,144,882

320,471

P2P Subscriptions

M2M Subscriptions

9,298,742

9,354,092

6,544

Operator

Operators' subscriptions market shares in brief

Total number of subscriptions 

There is no operator with 
a market share greater 
than 35%, which is the 
minimum level for a 
dominant operator

Airtel

Halotel

Tigo

TTCL

Vodacom
12.8%

26.4%

2.3%
28.0%

30.5%

Trend of telecom subscriptions over the past five years

2019

51,220,233 70,215,14454,044,384

71,834 75,732

70,290,87654,118,239Total Subscriptions

47,685,232

Fixed Subscriptions

Mobile Subscriptions

72,469

51,294,722

76,288

47,763,539 60,279,049

84,696

60,192,331

2020 2021 2022 2023

Penetration 78% 81% 88% 98% 111%

Vodacom controls the market with 
more than half (56.2%) of all M2M 
subscriptions, Airtel ranks second with 
34.5%, followed by Halotel with 6.0%.
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Watangazaji ndani ya studio za Korogwe fm redio 

Huduma za utangazaji kwa wote

Utangazaji ni mojawapo ya maeneo muhimu yana-

yosimamiwa na Mamlaka ua Mawasiliano Tanzania 

(TCRA). Usimamizi pia uko kwenye  mawasiliano ya 

simu, intaneti na huduma za posta na usafirishaji 

vifurushi.  

Kuwepo kwa makala nyingi kuhusu utangazaji kwenye 

toleo hili kunalenga kuinua uelewa wa wasomaji 

na wadu wengine kuhusu masuala ya utangazaji na 

maudhui. 

Msisitizo uko kwenye mambo mapya matatu 

yanayohusu miundombinu ya kuhakikisha matangazo 

yanafikia wasikilizaji na watazamaji wengi zaidi, na pia 

kuboresha ubora huduma za maudhui. 

Mambo hayo ni pamoja na Tanzania kupata nafasi 

anga za juu kwa ajili ya setilaiti yake ya kwanza ya 

mawasiliano, na mpango wa Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania (TCRA) na Mfuko wa Mawasiliano kwa 

Wote (UCSAF) kujenga miundombinu ya utangazaji 

ili kufikisha matangazo maeneo yenye ugumu kufika 

mawimbi ya redio na televisheni. 

Aidha TCRA imeainisha maeneo yenye huduma 

hafifu na yasiyo na huduma za mawasiliano ya simu 

na intaneti baada ya kufanya utafiti nchini kote. 

Imewasilisha taarifa ya utafiti huo kwa huduma ili 

waboreshe huduma kwenye maeneo hayo.  

Madhumuni ni kuwezesha huduma za mawasiliano 

kufikishwa maeneo yanayoonekana hayana ‘mvuto’ 

kibiashara, kwa wawekezaji na ambayo hayajafikiwa 

na huduma ipasavyo.

Haya yote yamekuja sawia na mpango wa Tanzania 

kuanzisha huduma za utangazaji wa redio kidijitali 

ili kuwezesha vituo zaidi vya redio kuanzishwa 

sambamba na vile vilivyopo vinavyotumia masafa 

kwenye bendi za AM au FM. 

Utangazaji wa redio kidijitali, unaojulikana kama DSB, 

kifupisho cha Digital Sound Broadcasting, unatumia

masafa na nishati kwa ufanisi zaidi na vifaa vyake ni 

rahisi kwa wasikilizaji kutumia. 

Pamoja na hayo, TCRA inatekeleza mpango wa 

kushirikisha wadau kuendeleza ubora wa maudhui 

ya utangazaji kwa lengo la kulinda tunu za taifa 

Tanzania na kuhakikisha maudhui yanazalishwa na 

kusambazwa kwa kuzingatia kanuni, miongozo na 

miiko iliyowekwa. 

TCRA inasimamia utangazaji Tanzania Bara, na 

inayo kamati mahsusi inayoshughulikia maudhui. 

Kamati hiyo inafuatilia uzingatiaji maadili na kanuni 

za maudhui ya redio, televisheni na mtandaoni kwa 

wenye leseni ya Mamlaka. 

Mamlaka ina mipango ya elimu inayolenga kujenga 

uelewa wa kanuni za utangazaji miongoni mwa 

wadau. Tangu mwaka 2007 TCRA inafanya mikutano 

ya  mwaka ya utangazaji. 

Washiriki wa mkutano wa mwaka 2024 wametaka 

hatua zichukuliwe haraka kuanzisha Bodi ya Ithibati 

ya Waandishi wa Habari.

Bodi hiyo inatarajiwa kuwa na mchango mkubwa 

katika kuhakikisha sekta ya utangazaji inazingatia 

maadili, kanuni na weledi katika utendaji kazi wake. 

Bodi ya TCRA imeundwa chini ya Sheria ya Huduma za 

Habari ya mwaka 2016.

BARUA YA MHARIRI
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Uendelezaji juhudi za pamoja, uvumbuzi

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA

Ninayo furaha kubwa kuwaletea toleo hili la jarida letu, 

ambalo linawasilisha masuala yaliyojitokeza kwenye 

safari yetu hadi robo ya tatu ya mwaka wa fedha 

2023/2024. 

Sekta kwa Robo ya Tatu ya Mwaka wa Fedha 2023/24 

(Januari hadi Aprili 2024). Tunaanza Makala kuu kwa 

kushajihisha ina umuhimu wa kipekee. Inaelezea 

mafanikio makubwa yaliyopatikana katika Mkutano 

wa Kimataifa wa Mawasiliano ya Redio, (WRC-23) 

uliofanyika Dubai, Falme za Kiarabu, kuanzia tarehe 

20 Novemba 2023 hadi 15 Desemba 2023. Kwenye 

mkutano huo, unaojulikana kama WRC-23,  ambapo 

nchi yetu ilipata manufaa kadha wa kadha. kama 

inavyoainishwa kwenye Makala kiongozi ya jarida hili 

iliyotambulishwa kwenye ukurasa wa mbele. 

Matokeo ya jitihada zilizofanywa kwenye Mkutano huu 

ni pamoja na Tanzania kupata upatikanaji wa masafa 

zaidi ya mawasiliano ya simu, kuwezesha mawasiliano 

ya kasi kubwa. Masafa haya yanatumika kwa huduma 

nyingi, zikiwemo  , usafiri wa majini na usalama wake, 

uongo-zaji wa ndege na usalama wa anga na, utabiri 

wa hali ya hewa. 

Matumizi mengine ni kwa mawasiliano katika kutabiri

na kugundua majanga, utangazaji wa televisheni, 

mawasiliano ya simu na intaneti. Aidha mafanikio 

mengine ni upatikanaji masafa kwa ajili ya matumizi ya 

rada na ukusanyaji wa taarifa kupitia obiti za satelaiti.  

Upangaji wa masafa ulizingatia kanuni muhimu ya kila 

nchi kupata haki sawa katika upatikanaji wa masafa na 

obiti za satelaiti, kulingana na ibara ya 44 ya Katiba ya 

Umoja wa Shirika la  wa Mawasiliano Duniani (ITU). 

Matokeo ya mkutano wa WRC-23 yanaimarisha misingi  

ya kukuza sekta ya mawasiliano Tanzania, na hivyo 

kuboresha kiwango cha maisha ya kila mwananchi. 

Mafanikio haya yanatokana na jitihada za pamoja 

na kutekeleza wajibu kikamilifu kunakofanywa na 

wataalamu wetu kila mara wanapoiwakilisha nchi 

kwenye mikutano ya kimataifa inayojadili masuala ya 

Kisekta. 

Napenda kuchukua nafasi hii kuipongeza timu ya 

Wataalamu wa TCRA pamoja na wawakilishi wetu 

wengine kwenye Mkutano huu kwa kazi nzuri ya 

kutetea nafasi ya nchi yetu. 

Kujitolea kwao kwa dhati kumewezesha uwekaji wa 

misingi ya mabadiliko chanya ambayo yatapatikana 

kwenye sekta sasa na baadae. 

Mbali na ujumbe kuhusu mafanikio ya nchi yetu wakati 

wa Mkutano wa WRC 23 pia toleo hili linabeba maudh-

ui kuhusu kikoa cha DOT TZ ambacho ni utambulisho 

halisi wa Tanzania kwenye mtandao, pia imo Makala 

ya rejea za kanuni za sekta ambazo sasa zinatafsiriwa 

katika Kiswahili, dondoo za Usalama kwenye mtandao, 

takwimu za sekta kwa robo ya pili ya mwaka wa Fedha 

2023/2024 pamoja na Makala mbalimbali za uelewa 

wa sekta ya mawasiliano.

Matokeo ya WRC-23 yanatoa mwanga wa 

mafanikio ambayo, tukiungana kama wadau 

wa sekta, yataleta ukuaji mkubwa wa sekta ya 

mawasiliano. 

UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU

Wapendwa Wasomaji,
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kshwa katika shule na vyuo. Klabu hizi zinatoa hamasa 

kwa vijana kujifunza masomo ya Hisabati, Sayansi, 

Teknolojia, na Uhandisi ambayo yatawaweze-sha 

vijana kuwa washiriki kamili wa kujenga uchumi wa 

kidijitali.

Kwa kufanya hivyo tutakuwa tunakiandaa kizazi kipya 

kiweze kufanyia kazi maazimio ya mkutano wa WRC-23 

na hivyohivyo kwa masuala mengine yanayojitokeza 

kwenye sekta hii yenye mabadiliko mengi.

Nawatakieni kila la heri!

Ninawasihi wote tuungane kuendeleza juhudi za 

pamoja zinazoweza kuleta mabadiliko makubwa. Kwa 

pamoja, tunaweza kuendeleza sekta na kuiwezesha 

Tanzania kuunganishwa zaidi kimawasiliano. 

Ninapohitimisha ujumbe huu ningependa kuwaasa 

wadau wote kuendelea kushiriki kikamilifu katika 

kuwahamasisha vijana wetu kutumia kikamilifu fursa 

zinazojitokeza katika ulimwengu wa kidjitali.

Hii ni pamoja na wao kujifunza masuala yanayohusu 

teknolojia za kidijiti kupitia klabu za Kidijiti zinazoanzi- 

Wajumbe hao wanne wameteuliwa na Waziri wa 

Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. 

Nape M. Nnauye kwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ya 2003.

Bodi ya Wakurugenzi ya TCRA ni chombo cha juu 

cha uongozi wa Mamlaka na ina wajumbe saba. 

Kuna Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti (wasio- 

watendaji na ambao wanateuliwa na Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania), wajumbe wanne 

wasio watendaji (ambao wanateuliwa na Waziri 

anayesimamia sekta ya mawasiliano).

Bodi ya TCRA yakamilika
TAARIFA

Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania (TCRA) imekamilika baada ya wajumbe 

wapya wanne kuteuliwa 21 Machi mwaka huu. 

Wataungana na Mwenyekiti, Dkt Jones A. Killimbe na  

Makamu Mwenyekiti,  Bw. Juma Hassan Reli ambao 

waliteuliwa na Rais Mh.  Dr. Samia Suluhu Hassan, Rais 

wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania mapema; na 

Mkurugenzi Mkuu, Dkt. Jabiri Kuwe Bakari.

Walioteuliwa ni Profesa Aloys Ntaturo Mvuma, Dkt. 

Hanifa Twaha Masawe, Dkt. Irene Charles Isaka na Bw. 

Mohamed Ame Makame.

Mr. Juma Hassan 
Reli

Dr. Jabiri K. BakariDr. Jones A. Killimbe Prof. Aloys Ntaturo
Mvuma

Dr. Hanifa Twaha 
Masawe

Dr. Irene Charles
Isaka

Mr. Mohamed Ame 
Makame
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Tanzania ‘yavuna’ Mkutano wa Masafa 
Duniani

Tanzania ilishiriki Mkutano wa Kimataifa wa Upangaji 

wa Masafa ya Mawasiliano na Obiti za Satelaiti, 

unaojulikana kwa kifupi kama WRC-23 jijini Dubai, 

Falme za Kiarabu, Desemba 2023, ambako nchi 

ilifanikiwa katika maeneo mengi. 

Tanzania ilipata nafasi angani (obiti) ya   kurushia 

setilaiti yake na imeongezewa masafa kwa huduma 

za aina mbalimbali. Masafa hayo ni pamoja na 

yatakayowezesha huduma ya intaneti ya kasi kwa 

kutumia uzao wa tano wa simu za mkononi (5G).

Masafa mengine ni ya mawasiliano kwenye usafiri 

wa majini, uongozaji ndege, huduma za satelaiti kwa 

matumizi ya hali ya hewa, utabiri na ugunduzi wa 

majanga na vihatarishi, utangazaji wa televisheni, na 

matumizi ya rada.

Kupatikana obiti ni fursa kwa Tanzania kujikita 

katika tafiti na kurusha setilaiti ambayo itawezesha 

maendeleo ya utangazaji. Fursa nyingine ni kwa 

wawekezaji kuangalia namna ya kuwa na Satelaiti

ambayo itasaidia wananchi kupata mawasiliano ya 

utangazaji kupitia vituo vya redio na televisheni. 

Vituo vingi vya utangazaji Tanzania na nchi nyingi za 

Afrika vinatumia setilaiti za mataifa mengine; hivyo 

kufanya gharama za uendeshaji kuwa kubwa. 

Obiti ya Tanzania ipo nyuzi 16 magharibi katika obiti 

ambayo inakuwa juu ya maeneo kijiografia wakati 

wote dunia inapozunguka jua, yaani geostationary.  

Masafa ya kasi Tanzania iliyopewa yako katika wigo 

wa masafa wa megahezi (MHz) 3600 hadi 3800. Haya 

yanafanikisha huduma za mtandao wa kasi kwa 

mawasiliano ya simu na vifaa vya mkononi. 

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 

Habari, Mhe. Nape M. Nnauye aliyeongoza ujumbe 

wa Tanzania, amesema upatikanaji wa masafa haya 

utaendelea kuchochea maendeleo makubwa ya 

uchumi wa kidijiti ambao unahitaji intaneti ya kasi. 

Na Rolf Kibaja, aliyekuwa Dubai, hivi karibuni

Yapata nafasi angani kurusha setilaiti yake
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Utawezesha Watanzania wengi zaidi kupata huduma 

mbali mbali katika jamii kama vile huduma za benki, 

fedha, usafirishaji, kilimo, utalii, miundombinu, elimu 

na afya kupitia mitandao, aliongeza. 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania, Dkt. Jabiri Kuwe Bakari alisema ugawaji 

wa megahezi 3600-3800 utawezesha matumizi ya 

teknolojia ya uzao wa tano (5)G nchini, na kuongeza 

kasi ya intaneti. 

Aidha masafa hayo yatapanua wigo wa mtandao 

wa simu, na kuchochea ukuaji wa kiuchumi kupitia 

ubunifu na uzalishaji wenye tija kwa kutumia 

teknolojia za mawasiliano ya kidijiti,’ alisisitiza Dkt 

Bakari. 

Mkutano wa WRC-23 ulitoa nafasi ya kuwa na vifaa 

vya mawasiliano ambayo vitawekwa juu angani 

kutoka kilometa 20 hadi 50 kutoka usawa wa bahari, 

na kuweza kufanya kazi kama inayofanywa na minara 

ya ardhini ya mawasiliano.

Dkt Bakari alifafanua kuwa hii itawezesha upatikanaji 

wa mawasiliano bora ya simu na intaneti na kuongeza 

ufanisi sehemu zisizopata huduma ya mawasiliano 

kama vile vijijini.  

Alieleza kuwa mkutano huo vilevile ulijadili matumizi 

ya televisheni za Kidijitali kwenye bendi ya UHF. 

Majadiliano pia yalihusu uwezekano wa kutumia 

sehemu ya masafa ya bendi hiyo kwa huduma za simu 

na intaneti baadae bila kuathiri huduma za utangazaji 

kwenye bendi hii ndani ya nchi na nchi jirani.

Dkt Bakari amesema kupatikana kwa masafa na 

nafasi kwenye obiti ya setilaiti kunafungua njia kwa 

mawasiliano bora na teknolojia ya kisasa.

Ameongeza kuwa TCRA imejiandaa kusimamia eneo 

hili jipya la miundombinu ya setilaiti.

Mikutano ya WRC inaandaliwa na Shirika la Kimataifa 

la Mawasiliano Duniani (ITU) kila miaka mitatu (3) 

hadi minne (4). Ajenda zake ni kupitia, na ikibidi 

kurekebisha kanuni za mawasiliano, ambazo ni 

mkataba wa kimataifa unaosimamia matumizi ya 

masafa na obiti za satelaiti, kwa kuzingatia mabadiliko 

ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA).

Akizungumza na ujumbe wa Tanzania katika kikao-

kazi baada ya mkutano huo, Mhe. Nnauye aliwataka 

wataalamu kuanza kujipanga kuchukua hatua za 

utekelezaji wa makubaliano ya mkutano. 

Wanapojipanga washirikishe wadau mbalimbali juu ya 

mwelekeo wa sekta ya mawasiliano, na kuchangamkia 

fursa zinazotokana na mabadiliko ya TEHAMA duniani, 

aliongeza.

5G Megahezi

3600-3800
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Tanzania yajiandaa kwa utangazaji wa 
redio kidijitali

rasilimali masafa. Aidha ujio wa teknolojia hiyo 

utawezesha ufikishaji wa matangazo ya redio kwa 

hadhira pana zaidi. Hii inatokana na teknolojia 

ya utangazaji wa kidijiti kutokuzuiwa na mipaka 

ya teknolojia, tofauti na utangazaji wa redio wa 

sasa unaotegemea rasilimali masafa ili kufikisha 

mawasiliano kwa wananchi. 

Tanzania ilikuwa nchi ya kwanza Mashariki na Kusini 

mwa Afrika kuhama kutoka utangazaji wa televisheni 

kwa mitambo ya ardhini wa analojia kwenda dijitali, 

baada ya kuzima mitambo ya analojia Disemba 2014, 

kabla ya tarehe ya mwisho iliyowekwa kimataifa ya 

Juni 2015.

Sambamba na huduma za utangazaji wa redio 

kupatikana kwenye vifaa vya kawaida na vilivyofungwa 

kwenye magari, redio pia zinasikilizwa kwenye simu za 

mkononi. 

Utangazaji wa redio unatumia masafa ya mawasiliano 

kufikisha ujumbe. Kwa muda sasa, utangazaji wa redio 

umekuwa wa mfumo wa analojia. Aina ya mawimbi 

yanayotumika zaidi ni ya AM na FM.

Ingawaje mawimbi ya AM yanafika mbali zaidi, 

utangazaji wa FM unapendelewa zaidi kuliko AM 

kwani ina ustahimilifu zaidi na gharama za kuifunga ni 

chini kuliko AM. Vilevile radio za FM zinasikika sehemu 

nyingi zaidi na matangazo yake yana sauti bora zaidi.  

Hata hivyo, nchi nyingi zimemaliza masafa ya FM 

yalizopangiwa na ITU.

Miaka 10 baada ya kuhama kwa mafanikio makubwa 

kutoka utangazaji wa televisheni wa analojia 

kwa mifumo ya ardhini kwenda dijitali, Tanzania 

inakamilisha mipango kuanza matumizi ya teknolojia 

bora zaidi ya utangazaji wa redio kidijitali.

Teknolojia hiyo, ambayo inatumia masafa ya utangazaji 

wa ufanisi zaidi, itaenda sambamba na iliyopo ya FM 

inayotolewa na vituo 234 vya redio Tanzania Bara.

Hakuna tarehe ya kuhama kama ilivyokuwa kwa 

utangazaji wa televisheni kidijitali. 

Shirika la Mawasiliano Ulimwenguni (ITU), ambayo ni 

taasisi ya umoja wa mataifa inayosimamia teknolojia 

ya habari na mawasilino (TEHAMA) inasisitiza kwamba 

tofauti na kipindi cha kuhamia utangazaji televisheni 

kidijitali, hakuna tarehe ya mwisho ya utangazaji wa 

redio kwa analojia. 

Teknolojia ya utangazaji wa redio kwa analojia 

itaendelea sambamba na redio kidijitali hadi hali ya 

soko itakavyoamua mwelekeo, inasisitiza ITU.[1]

Teknolojia ya redio kidijitali inaitwa DSB, kutokana na 

kifupisho chake kwa lugha ya Kiingereza, Digital Sound 

Broadcasting. 

Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya habari 

inakamilisha mipango ya ujio wa DSB nchini. Naibu 

Waziri, Mhe. Mhandisi Mathew Kundo alisema kwenye 

mkutano wa mwaka wa utangazaji uliofanyika Dodoma 

Februari 2024. [2]. 

Mhe. Kundo alieleza kuwa uamuzi wa kuikaribisha 

teknolojia ya utangazaji wa redio kidijiti unalenga kuleta 

utatuzi wa changamoto za sekta zikiwemo uhaba wa 

masafa ya utangazaji wa redio kwenye maeneo ya miji 

mikubwa ambayo hivi sasa inakabiliwa na uhaba wa 

Na Lokila Mosso

Stesheni za redio za 
FM Tanzania Bara234
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UTANGAZAJI

Televisheni na redio ni aina mbili za utangazaji. 

Redio inafikia watu wengi zaidi na hivyo imeenea, 

na kufika, sehemu nyingi. Redio inaongoza kama 

chombo kikuu cha mawasiliano ya umma kutokana 

na kufika kwake kijiografia, vifaa vinavyotumiwa 

na wasikilizaji kubebeka kirahisi na kupatikana 

kwa bei nafuu zaidi ya televisheni. 
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Kuna uhaba wa yanayopatikana kwa watoa huduma 

wapya; hivyo kuwa na umuhimu wa kuanzisha 

teknolojia nyingine kuleta ufanisi kwenye utangazaji 

kwa redio.

Masafa ya FM yanayotumika 

Tanzania na Afrika yako kwenye 

bendi kuanzia megahezi (Mhz) 

87.5 hadi 108.

Tekinolojia ya DSB inatumia masafa kwenye wigo wa 

kati ya megahezi   214 na 230.

Kuna aina mbili za utangazaji wa redio kidijitali, yaani 

DSB. Hizo ni DAB na DRM ambazo ni vifupisho vya 

lugha ya Kiingereza vya Digital Audio Radio na Digital 

Radio Mondiale. Nchi nyingi za Afrika zinatumia DAB. 

Hata hivyo DSB inawakilisha utangazaji redio kidijitali. 

[3]

Mikakati ya Afrika kuanzisha na kuendeleza DSB 

imeandaliwa na Shirika la Afrika la Mawasiliano 

(ATU). Mpango mkakati wake unalenga kuhimiza nchi 

wanachama waanzishe utangazaji wa DSB ili angalau 

ifikapo 2024 angalau asilimia 56 ziwe na mipango ya 

kuanzisha teknolojia hiyo.

Misingi muhimu ya mkakati wa ATU ni pamoja na 

kuhimiza nchi za Afrika kutumia aina moja ya bendi 

za DSB na teknolojia zinazoambatana na matumizi ya 

bendi hizo. [4]

Nchi nyingi za Afrika zimeainisha mipango ya kuanzisha 

utangazaji wa DSB. Taasisi za ushirikiano kikanda 

zimelinganisha njia wanazotumia kufanikisha matumizi 

ya teknolojia hiyo.

Mifano ni Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) kupitia 

Umoja wa Mawasiliano Afrika Mashariki (EACO) na 

Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 

kupitia CRASA – Chama cha wasimamizi wa sekta ya 

mawasiliano kwenye ukanda huo. Nchi wanachama 

zimeandaa mifumo ya utekelezaji itakayofanikisha 

kuanzisha huduma za DSB. [5]

Mawaziri wa mawasiliano wa SADC walipitisha azimio 

mwaka 2017 kuhusu DSB kama sehemu ya kuongeza 

ufanisi wa tekinoloja za utangazaji wa redio zilizoko 

nchini mwao. 

Mawaziri walitambua kwamba ukanda wa SADC 

unasukumwa na umuhimu wa kuwa na huduma za 

utangazaji zinazotumia masafa kwa ufanisi. Vilevile 

waliona haja ya watoa huduma za utangazaji kupanua 

wigo wa utoaji huduma ili kukidhi mahitaji ya umma, na 

ya jamii kuweza kutuma na kupokea taarifa wakati wa 

dharura na maafa.

Hatua yao ilifuatia utambuzi kuwa mahitaji ya huduma 

za utangazaji wa redio yanayozidi kukua yamezidi 

upatikanaji wa masafa ya FM. 

Madhumuni mengine yalikuwa ni kuhakikisha ufanisi 

kwenye matumizi ya masafa adimu ya utangazaji 

na kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya huduma za 

utangazaji kwa redio. 

Akizungumzia ufanisi wa matumizi ya masafa kwenye 

utangazaji redio kidijitali, Meneja wa Kitengo cha TCRA 

cha Huduma za Utangazaji, Mhandisi Andrew Kisaka 

alieleza kuwa safa moja chini ya teknolojia hiyo litaweza 

kuzalisha vituo 14 vya utangazaji, hivyo kuwezesha 

ongezeko la idadi ya vituo vya utangazaji.

Tunatarajia kwamba rasilimali moja ya masafa 

itawezesha vituo angalau 14 kutoa huduma, na hii 

itaondoa kikwazo cha ukosefu wa masafa hasa kwenye 

maeneo ya miji kama vile Dar es salaam, Mwanza, 

Dodoma na miji mingine,” alieleza. 

Baadhi ya nchi za SADC na EAC zimeanza ama kutangaza 

kwa majaribio katika miji mikubwa kutumia DSB au 

kuanzisha majadiliano ya wadau kuhusu rasimu za 

kanuni na utaratibu wa kutoa leseni kwa huduma za 

utangazaji kwa redio kidijitali.[6]

Megahezi (Mhz)

87.5-108
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Majaribio yanayofanyika yanapima sifa za teknolojia 

hiyo na kuangalia utayari wa wasikilizaji na wadau 

wengine na kupata mrejesho kutoka kwao. Utangazaji 

huo wa majaribio pia unawezesha nchi hizo kuendeleza 

uandaaji wa maudhui yanayotolewa kidijitali na 

kuelewa gharama za kuanzisha teknolojia hiyo. 

Vile vile majaribio yatawezesha kuelewa masuala ya 

mapato ya watoa huduma, kuweka misingi ya sera na 

mahitaji ya kiusimamizi kabla ya kuanzisha huduma za 

utangazaji wa DSB kwenye nchi husika.

Mamlaka ya Mawasiliano Kenya (CA) imeweka mfumo 

wa utekelezaji wa uanzishaji huduma za utangazaji wa 

DSB nchini humo ifikapo mwaka 2025.

Mfumo huo unachambua njia mbalimbali na mahitaji ya 

kuanzisha DSB kama njia ya ziada ili kubadili utangazaji 

wa redio Kenya, Mkurugenzi Mkuu wa CA ameeleza. 

Kenya imetambua changamoto zitakazojitokeza wakati 

wa kutekeleza DSB kwa teknolojia ya DAB. Hizo ni 

pamoja na uwezekano wa baadhi ya wadau kupinga 

mfumo wa utaratibu mpya wa uendeshaji shughuli za 

redio kidijitali, na masuala ya upatikanaji na unafuu wa 

redio zinazowezesha kupatikana matangazo hayo.  

Changamoto nyingine ni gharama za miundombinu 

mipya, uwezo wa kifedha kueneza huduma na 

umuhimu wa kushawishi watoa huduma kutumia

teknolojia mpya hasa kwa kuwa hakuna tarehe au 

mpango wa kuzima matangazo ya FM. [7]

Tume ya Utangazaji Uganda imeanzisha matangazo 

ya majaribio kwa teknolojia ya DAB kwenye eneo 

la kilometa za mraba 80 kuzunguka jiji la Kampala. 

Uwezo na ufanisi wa teknolojia hiyo vitapimwa. [8]

Afrika Kusini, kupitia msimamizi wa mawasiliano – 

ICASA- imetoa mwongozo na kanuni za kuanzisha 

huduma za utangazaji wa redio kidijitali. Kanuni 

zinaainisha utaratibu wa kuomba leseni na kutoa 

huduma za DSB. [9]

Ghana imekuwa nchi ya kwanza Afrika Magharibi 

kujaribu matangazo ya DSB kupitia vituo 18 vilivyopo, 

11 vikiwa jijini Accra, mji mkuu wa nchi hiyo. Redio hizo 

zilitumia transmita moja na chaneli moja ya masafa 

kwenye bendi ya Mrudio wa Juu Sana (VHF) kwenye 

megahezi 174 hadi 230. [10] 

Hii ni pamoja na kupanga upya matumizi ya masafa, 

kuweka kanuni na kushirikisha wadau katika mnyororo 

wote wa utangazaji wa redio.  

https://www.itu.int/en/ITU-D/Technology/Pages/Broadcasting.aspx

(tovuti zote zilitembelewa Februari 2024)

Rejea 

https://www.tcra.go.tz/tcra-news/tanzania-tunes-in-to-the-future-with-digital-sound-broadcasting-dsb.

https://www.ucc.co.ug/broadcasting/DAB Pilot Project

https://www.gov.za/sites/default/files/gcis_document/202104/44469gen215.pdfhttps://www.sadiba.org/

images/PDFfiles/Gov_Policy_on_Digital_Radio_10_March_2020.pdf

https://nca.org.gh/2023/08/22/trial-phase-of-digital-audio-broadcasting-dad-launched-in-ghana/

https://www.rfwireless-world.com/Terminology/Advantages-and-disadvantages-of-DAB.html

https://atuuat.africa/wp-content/uploads/2023/05/ATU-R-Strategy-002-0-Strategy-on-Introduction-and-

Promotion-of-DSB-in-Africa.docx.pdf

https://eaco.int/admin/docs/publications/Harmonised%20Framewrk%20for%20Digital%20Sound%20

Broadcasting.pdf. 

https://www.crasa.org/post-articles/framework-on-establishment-of-digital-sound-broadcasting-in-sadc-

edition-2017

https://repository.ca.go.ke/handle/123456789/101

2.

8.

9.

10.

3.

4.

5.

6.

7.

1.

Ufanisi kwenye kuanzisha na kuendelea utangazaji 

wa redio kidijitali utahitaji nchi husika kujipanga 

upya kisheria na kiusimamizi. Itabidi kupitia upya 

mifumo ya uendeshaji wa huduma za utoaji 

maudhui ya utangazaji wa redio.
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Faida utangazaji wa redio kidijitali

Utangazaji wa redio kidijitali (DSB) utaleta faida kwa 

watoa huduma za utangazaji, wasikilizaji, msimamizi 

wa sekta, Serikali, waagizaji wa vifaa vya utangazaji na 

wahusika wengine kwenye mnyororo wa utangazaji. 

Hawa ni pamoja na watengenezaji maudhui, 

waendeshaji mitambo ya kurushia matangazo 

na waagizaji na wazuaji wa vifaa vya utangazaji.   

Na Mwandishi wetu

Pamoja na faida zake, mfumo wa utangazaji wa 

DSB unaweza kuwa na matatizo kwenye nchi husika 

miaka ya mwanzoni. Haya ni pamoja na uwezekano 

wa kutokuenea sehemu nyingi, kutokupatikana kwa 

matumizi na mitambo na vifaa kutokuingiliana. 

Wasikilizaji wenye vifaa vya mkononi wanaweza 

wasipate matangazo bila kukatika mara kwa mara. 

Aidha kwenye nchi zilizoanza huduma ya DAB 

kumekuwa na malalamiko ya sauti kutokuwa nzuri 

ikilinganishwa na matangazo ya FM. 

Vilevile kumekuwa na malalamiko ya muingiliano wa 

sauti, na kelele. Watumiaji wengine wametaja tatizo la 

betri za vifaa vya DSB kumalizika chaji haraka kuliko za 

vifaa vya utangazaji wa AM au FM.

Pamoja na yote hayo, mifumo ya utekelezaji wa 

mipango ya kuanzisha huduma za DSB kwenye nchi 

husika inatakiwa kuweka sawa masuala ya kiufundi, 

kisheria na kiusimamizi. Viwango vya ubora wa vifaa na 

huduma vinatakiwa kuwekwa. 

Watoa huduma za utangazaji 

Watumiaji/ wasikilizaji 

Mchango kwa uchumi 

Matatizo/changamoto/vikwazo 

Huduma za redio kidijitali zinazotumia teknolojia 

ya DAB zinatumia masafa kwa ufanisi. Mifumo 

yake inaweza kutoa huduma za utangazaji wa vituo 

vingi vya redio kwa mara moja kutumia safa moja. 

Redio chini na mfumo wa DAB zinawezesha sauti 

bora zaidi kuliko inayotoka kwenye matangazo ya 

AM na FM 

Mfumo wa utangazaji wa DSB unatoa fursa za 

kuzalisha ajira za kutengeneza na kusambaza 

maudhui.

Vituo vya DAB vinawezesha msikilizaji kuwa na 

chaguo pana la vituo tofauti vya kusikiliza. 

Mfumo wa DSB una gharama za uendeshaji kidogo 

zaidi ya FM na hazitegemei mtaji mkubwa. 

Huduma zinaaminika zaidi na ni rahisi kutumia.

Kutokana na ufanisi kwenye matumizi ya nishati, 

mfumo wa DSB unawezesha nishati ya ziada 

kupatikana na kuelekezwa kwenye shughuli nyingine 

za kiuchumi.  

Stesheni za DAB ni rahisi kutafuta na zinapatikana 

kwa urahisi. Aidha zinaweza kupangwa kuanza 

zenyewe kutoa maudhui kadri mtumiaji 

anavyopenda. 

Vituo vya DSB vina gharama kidogo za kusambaza 

maudhui na vinatumia nishati kwa ufanisi zaidi.

Mfumo wa DSB unatoa fursa mpya za uvumbuzi na 

ubunifu. Watoa huduma wanaweza kuwa na redio 

nyingi za kidijitali badala ya kituo kimoja cha redio 

cha analojia.

DSB inachagiza uwekezaji kwenye huduma za 

maudhui kwa kuwa zinahimiza uchangiaji wa 

miundombinu kupitia wasambazaji wa maudhui. 

 Hakuna muingiliano wa sauti, mikwaruzo au kelele. 

Kuna fursa nyingi kwenye mnyororo wa utoaji 

huduma za redio kidijitali. Mifano ni kuagiza na 

kusambaza vifaa vya utangazaji na vya kupata 

maudhui.

1.

1.

1.

5.

3.

3.

3.

4.

4.

5.

2.

2.

2.

Mfumo wa DAB unawezesha matumizi ya vifaa6.

UTANGAZAJI

vingi kupokelea matangazo. Hivi ni pamoja na 

visivyobebeka, vinavyobebeka na vya mkononi. 

7.
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Na Mwandishi wetu

Maadili ajenda kuu mkutano wa 
utangazaji 2024

Umuhimu wa kuthibiti mmomonyoko wa maadili ya 

utangazaji umejitokeza kwenye mada na majadiliano 

katika mkutano wa mwaka wa wataalamu wa masuala 

ya habari na usimamizi wa taasisi zinazojihusisha na 

sanaa na maudhui Tanzania.

Mada karibu zote zilizowasilishwa kwenye mkutano 

huo wa mwaka Dodoma Februari 2024 ziligusia maadili 

na umuhimu wa kuendeleza utamaduni na tunu za 

Kitanzania.

Akiwasilisha mtazamo wa mdhibiti wa sekta, 

Mkurugenzi wa huduma za kisheria kutoka TCRA, Dkt 

Philip Filikunjombe alitaja mambo matano yanayoathiri 

ubora wa utangazaji na kutokea hali ya kutokuzingatia 

maadili.

Alieleza kuwa jamii imeendelea kushuhudia kukua 

na kuongezeka kwa hali ambayo kila mtu anaweza 

X Alieleza kuwa uandishi mitandaoni umejikita zaidi 

kwenye ‘ukimbizaji’ wa matukio badala ya kujadili 

matukio, maudhui yenye mashaka na yasiyokuwa na 

tija, kutokuzingatia haki ya kujibu tuhuma na uwekaji 

na urushaji maudhui muda usiofaa.

Aliongeza kwamba kumekuwa na mahaba na chanzo 

kimoja cha habari na “kuruhusu chanzo kimoja 

kuzungumza mwanzo hadi mwisho”.

Kutozingatiwa kanuni za utangazaji kumeongezeka, 

alisema na kutoa mfano wa kuibuka aina mpya ya 

utangazaji usiozingatia misingi ya maadili ya taaluma 

hiyo. 

Akiwasilisha mada kuhusu maadili ya utangazaji 

kwenye vyombo vya habari vya mtandaoni, mtaalamu 

wa mawasiliano na mwalimu wa Chuo Kikuu cha Dar 

es Salaam, Dkt Abdallah Katunzi alifafanua kwamba 

pamoja na mabadiliko ya teknolojia yaliyowezesha 

kuwepo vyombo vya mtandaoni, misingi ya taaluma 

na maadili ya uandishi na utangazaji havijabadilika.

Alieleza kuwa uandishi mitandaoni umejikita zaidi

kwenye ‘ukimbizaji’ wa matukio badala ya kujadili 

matukio, maudhui yenye mashaka na yasiyokuwa na 

tija, kutokuzingatia haki ya kujibu tuhuma na uwekaji 

na urushaji maudhui muda usiofaa.

Aliongeza kwamba kumekuwa na mahaba na chanzo 

kimoja cha habari na “kuruhusu chanzo kimoja 

kuzungumza mwanzo hadi mwisho”.

Uzingatiaji wa maadili ni muhimu ili kulinda jamii, hasa 

watoto na vijana, alieleza.

Alitaja vigezo 12 vya maadili kwenye sanaa na masuala 

yanayosimamiwa na BASATA. Kwa kiasi kikubwa 

vinafanana na vingi kwenye Kanuni zinazosimamiwa 

na TCRA.

Sanaa inatakiwa izingatie masharti ya sheria za nchi; 

Isishawishi vitendo vya kihalifu;

Isichochee ghasia;

Isihamasishe ngono, ushoga, usagaji, na madawa 

ya kulevya;

1.

3.

4.

2.

Isivunje utu na heshima ya mtu;5.

Isiwe ya uchochezi au upotoshaji;6.

Isiwe na maneno ya uongo, uchochezi au kashfa 

kwa watu;

7.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Sanaa Tanzania 

(BASATA), Dkt Kedmon Mapana alibainisha 

maadili kuwa ni tabia njema, misingi na mienendo 

inayokubalika kulingana na mila na desturi za 

jamii husika. Vilevile ni msukumo wa kutenda 

jambo sahihi, mahali sahihi na wakati sahihi.

Isiwe na ujumbe wa unyanyasaji na ukatili;

Isitumie lugha chafu au matusi;

Isitukuze ubaguzi, udini na ukabila;

Isikashifu Taifa la Tanzania au mataifa mengine na 

Isidhoofishe umoja, ushirikiano na ustawi wa jamii. 

8.

9.

10.

11.

12.

Tanzania itafanya uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka 

huu na uchaguzi mkuu mwakani.  TCRA inasimamia 

Kanuni za huduma za utangazaji maudhui na utangazaji 
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wa uchaguzi wa vyama vya siasa. 

Akiwapitisha washiriki kwenye kanuni hizo, Meneja 

wa TCRA wa Huduma za Utangazaji, Mhandisi Andrew 

Kisaka alisema vyombo vya utangazaji vina majukumu 

ya kutoa elimu kwa wapiga kura, kufahamisha umma 

mwenendo wa kampeni za vyama, na kuripoti hali halisi 

siku ya kupiga kura na matokeo yanapotangazwa. 

Kanuni zinalenga kuviwezesha vyombo vya utangazaji 

kuweka mizania ya matangazo, na kutokubagua kundi 

lolote katika jamii wakati wa uchaguzi ili kuhakikisha 

haviegemei upande wowote.

Pia zinataka vyombo vya utangazaji kuhamasisha 

weledi na maadili ya utangazaji.

Changamoto ya fedha kwa shughuli mbalimbali 

kwenye mnyororo wa utoaji maudhui zilijadiliwa na 

Afisa Mikopo wa Mfuko wa Maendeleo ya Utamaduni 

na Sanaa, Bi Flora Kawiche.

Lengo ni kuhakikisha taswira ya Tanzania kama jamii 

inawakilishwa ipasavyo katika vyombo vya habari na 

kwenye maudhui yanayotengenezwa na kusambazwa, 

alieleza.

Mfuko umewezesha miradi 

173 yenye thamani ya 

shilingi bilioni 3.8, aliongeza.

Akizungumzia Maudhui bora ya ndani na uchumi 

wa kidijitali, Bi Lilian Urio, mtaalamu na mtayarishaji 

maudhui, alisema maudhui bora ya ndani ni muhimu 

kwa kuwa yachangia kukua kwa uchumi wa Tanzania. 

Aliongeza kuwa yanaimarisha ustawi wa taifa na 

usalama wa watu wake. 

Alisema Mfuko huo unatoa mikopo ya kati ya shilingi 

200,000 hadi 100,000,000 hadi miaka miwili, kwa 

riba ya asilimia tisa (9%) kwa mwaka. Walengwa 

wa mikopo hiyo ni vyombo vya utangazaji na 

watengenezaji maudhui. 

Miradi

173 bilioni
3.8

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

(TCRA) Dkt Jabiri Bakari ameteuliwa mjumbe wa bodi ya 

chombo cha Shirika la Mawasiliano Ulimwenguni (ITU) 

kinachoshughulikia maendeleo ya  uvumbuzi na ubunifu 

katika teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA). 

Jina kamili la chombo hicho cha ITU ni Bodi ya Uvumbuzi 

wa Kidijiti ya Muungano wa Uvumbuzi na Ujasiriamali 

kwa Maendeleo ya Kidijiti.  

Bodi hiyo ilifanya mkutano wake wa kwanza makao 

makuu ya ITU, Geneva, Uswisi Machi 2024 ambako 

washiriki walisisitiza umuhimu wa vipaumbele kwenye 

uvumbuzi wa kidijitali unaolenga kutatua changamoto 

za jamii, na haki za wavumbuzi.

Pamoja na Dkt Bakari, washiriki wengine kutoka  

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Taifa ya TEHAMA 

Dkt. Nkundwe Mwasaga, na Mkurugenzi wa TCRA 

wa Masuala ya Kisekta, Mhandisi Mwesigwa 

waliwakilisha Tanzania. 

Tanzania ni mjumbe wa vyombo mbalimbali vya 

taasisi za kimataifa vya TEHAMA na masuala ya Posta. 

Taasisi hizo ni pamoja na ITU, Umoja wa Mawasiliano 

ya Simu Afrika (ATU),Umoja wa Posta Ulimwenguniu 

(UPU) na Umoja wa Posta Afrika (PAPU).

Ushiriki huo ni sehemu ya mikakati ya serikali ya 

Awamu ya Sita kuinua hadhi ya Tanzaniua kimataifa.

Tanzania mjumbe vyombo vya mikakati TEHAMA kimataifa
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Washiriki wa mkutano wa mwaka wa utangazaji, 

ulioandaliwa jijini Dodoma Februari 2024 na Mamlaka 

ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ulipitisha maazimio 

17 kuhusu weledi, maudhui, kanuni, masuala ya 

uendeshaji na usimamizi wa sekta. 

Na Mwandishi wetu

Wito Bodi ya Ithibati iharakishwe

Vyombo vya Habari viajiri waandishi wa Habari 

wenye vigezo, maadili na taaluma ya uandishi wa 

habari.

Vyombo vya Utangazaji viwe na mwongozo wa 

uendeshaji unaozingatia maadili.

Mamlaka iangalie ukomo wa leseni za utangazaji 

wa maudhui ya televisheni na Redio ambao kwa 

sasa ni miaka mitano.

TCRA kufuatilia kuhusu tozo na kodi za visimbuzi 

zinazohusiana na “eco levy”.

TCRA kupitia na kuharakisha mapendekezo na 

marejeo ya Kanuni kuhusu leseni za utangazaji 

kwa njia ya televisheni (kutoka FTA kwenda Free to 

View).

TCRA kuongeza ushirikishaji wa wadau wakati 

wa kufanya marekebisho ya mifumo ya leseni za 

Utangazaji.

TCRA kuangalia uwezekano wa kuchangia gharama 

za ushiriki wa vituo vya Utangazaji kwenye mkutano 

wa mwaka wa utangazaji (ABC) ili vituo vingi viweze 

kuhudhuria.

Maazimio ya mwaka 2023 ambayo hayajafanyiwa 

kazi ipasavyo yaendelee kufanyiwa kazi na vyombo 

vya habari.

Serikali kupitia Wizara ya Habari, Mawasiliano 

na Teknolojia ya Habari iangalie uwezekano 

wa kuelimisha taasisi za serikali kuhusu kutoa 

ushirikiano kwa waandishi wa Habari wanapotaka 

ufafanuzi wa mambo yanayozihusu taasisi husika.

Bodi ya ithibati iundwe na vyama vya kitaaluma 

vitumike kutoa maoni kuhusu utekelezaji wa 

majukumu ya Bodi hiyo.

1.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

2.

Vyombo vya Habari kuwa na sera za uhariri za 

vituo inayotekelezeka na kutoa mafunzo ya ndani 

kwa wafanyakazi wake kuhusu sera na miongozo 

ya chombo husika.

11.

Vyombo vya Habari vihakikishe vinazingatia hatua 

zote muhimu za kutafuta, kuchakata na kuwasilisha 

maudhui.

12.

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa ndani ya studio za redio ya jamii, Ruangwa, Lindi.Alifuatana na Waziri wa Habari, 

Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape M Nnauye ( wa pili kulia waliosimama).
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Rejea/Ufafanuzi
Sheria ya Huduma za Vyombo vya habari ya 2016 

inataka kuwe na Bodi ya Ithibati ambayo ina 

majukumu ya:

Hii ni tozo ya mazingira ambayo inatozwa kwa vifaa 

vya kielektroniki vinavyoingia Tanzania kuwezesha 

kifedha mfumo wa kuchakata na kuvitupa 

vitakapokuwa taka za kielektroniki.

Wanaolipia tozo hiyo ni watengenezaji na wauzaji wa 

vifaa hivyo.

Hizi ni taka zinazotokana na vifaa au vijenzi vya vifaa 

vya teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) 

vikiwemo simu za mkononi, kompyuta, vifaa vya 

mawasiliano ya simu, televisheni na redio. 

Hoja ilitolewa na wasambazaji wa maudhui ambao 

walilalamika kwamba tozo ya ving’amuzi ni kubwa 

ukilinganisha na simu za mkononi hata zinazouzwa 

ghali zaidi ya ving’amuzi.

Kusimamia kanuni za maadili ya wanahabari.

Kutoa ithibati na vitambulisho kwa wanahabari.

Kusimamia viwango na mienendo ya kitaaluma na 

kuendeleza vigezo bora vya maadili na nidhamu

miongoni mwa wanahabari.

Kushauri serikali katika mambo yanayohusiana na 

elimu na mafunzo ya wanahabari.

Kushauri serikali katika mambo yanayohusiana na 

elimu na mafunzo ya wanahabari.

Kutunza orodha ya wanahabari waliothibitishwa.

Katika kutekeleza kazi zake, Bodi itakuwa na Mamlaka 

ya kuwasimamisha au kuwaondoa wanahabari walio 

thibitishwa katika orodha na pia kutoa adhabu kwa 

wanaokiuka kanuni.

1.

2.

TCRA iweke msisitizo maalumu katika kufuatilia na 

kuvisimamia vyombo vya Habari vya mtandaoni ili 

viweze kufuata maadili na taaluma ya utangazaji.

Vyombo vya Habari kuboresha maslahi ya 

wafanyakazi wake ili kuviwezesha kufanya kazi 

zake kwa weledi.

TCRA kufanya tafiti kuangalia viwango vya ubora 

vya vituo vya utangazaji pamoja na utafiti wa 

hadhira.

TCRA kupeleka ombi kwenye mamlaka husika 

kuhusu punguzo la ushuru za umeme kwa ajili ya 

kuendesha mitambo ya utangazaji.

Vyombo vya utangazaji kutumia uzoefu na 

ushauri uliotolewa na wakongwe kwenye sekta 

ya utangazaji ili kutambua mchango wao kwenye 

sekta ya utangazaji.

13.

14.

15.

16.

17.

Baadhi ya wanahabari wastaafu wa iliyokuwa Redio Tanzania Dar es Salaam (RTD) wakiwa na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 

ya Mawasilisno Tanzania (TCRA) Dkt Jabiri Bakari walipomtembelea hivi karibuni. Wanataaluma hao wameanzisha Chama cha 

Wakongwe wa RTD kwa lengo la kuhimiza  weledi kwenye utangazaji.
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Kanuni kuongeza ufanisi matumizi 
postikodi

TCRA ina jukumu, chini ya Sheria ya Mawasiliano 

na Kielektroniki na Posta (sura ya 306 ya sheria za 

Tanzania) kutenga, kugawa, kusimamia na kuthibiti 

anwani na postikodi. Vilevile imepewa uwezo wa 

kusimamia uchapishaji na uuzaji wa orodha za 

postikodi na  vitabu vya anwani kwa kuzingatia misingi 

ya  usambazaji. 

Watoa huduma za posta wanatakiwa kuweka vitabu 

vya  anwani za kufikisha vitu kule vinapotumwa,  na 

postikodi, na kuwezesha hivi kupatikana kwa jamii bila 

malipo. 

Kanuni za Mawasiliano ya Kieketroniki na Posta 

kuhusiana na masuala ya Posta zimerekebishwa 

ili kuboresha matumizi ya mifumo ya anwani na 

kuanzisha utaratibu wa kutumia postikodi kibiashara. 

Januari 2024, Waziri wa Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape M. Nnauye alichapisha 

Notisi namba 18 ya 2024 kwenye Gazeti la Serikali 

kuhusu marekebisho ya Kanuni za Mawasiliano ya 

Kieketroniki na Posta kuhusiana na masuala ya Posta.

Kanuni ya 28 ya toleo la 2018 la Kanuni tajwa  

imerekebishwa kwa kuongeza sehemu inayoainisha 

yafuatayo: 

TCRA inaweza kutenga na kugawa  postikodi katika 

makundi matano kwa ajili ya matumizi mbalimbali. 

Postikodi zitakuwa za:

TCRA inagawa na kutoa postikodi bila malipo kwa 

maeneo ya Kiutawala,  ofisi za Posta, taasisi zinazotuma 

na kupokea  vitu vingi kwa posta,  na maeneo maarufu 

kutegemea maeneo yao ya makazi au shughuli na aina 

zake.

TCRA sasa inagawa na kutoa postikodi kwa ajili ya 

shughuli au tukio maalum kwa mtu binafsi au kampuni 

inayoendesha shughuli au tukio husika kibiashara. 

Mhusika atalipa ada zilizoainishwa kwenye nyongeza 

ya Pili ya Kanuni tajwa.

Waombaji wanatakiwa kutaja kwa usahihi na kueleza 

shughuli inayoombewa postikodi, ikiwa na pamoja na 

muda wote wa shughuli au tukio na nyaraka za idhini 

kutoka kwa Serikali za Mtaa eneo husika. 

Vilevile, waombaji wanatakiwa kueleza mahali 

shughuli au tukio lilipo kijiografia (kwa kutaja latitudo 

na longitudo). Muda wa juu wa vibali vya matumizi 

ya postikodi za shughuli ni siku 30, lakini zinaweza 

kuongezwa kwa maombi iwapo shughuli itapitiliza 

muda huo. 

TCRA inawakaribisha watu binafsi na kampuni 

zinazokusudia kutangaza matukio yao au shughuli 

kuomba postikodi za matukio. Haya ni ni pamoja na 

burudani, maonesho, tamasha  shughuli za kidini.

Postikodi inawezesha wateja na walengwa wa 

shughuli husika kufika kwenye eneo lililopangwa 

kwa urahisi, na pia zinaharakisha uchambuaji 

na ufikishaji wa nyaraka na vitu vinavyotumwa 

kuhusiana na shughuli hizo.

MAPYA KWENYE SHERIA

Sehemu hii ya jarida ni mahsusi kuelezea mabadiliko ya hivi karibuni kwenye sheria 
na masuala ya usimamizi Tanzania. Makala hii inaangalia marekebisho ya Kanuni 
zinazohusu Posta.

Postkodi kwa shughuli au matukio 
‘maalum’

Maeneo ya Kiutawala, ambazo zitatolewa kwa Kata.

Taasisi zinazotuma na kupokea  vitu vingi kwa 

posta, ambazo zitatolewa kwa baadhi ya ofisi za 

taasisi za Serikali. 

Maeneo maarufu, ambazo zitatolewa kwa maeneo 

maalum.

Shughuli au matukio maalum, ambazo zitatolewa 

kwa muda kwa matukio maalum. Hizi zitalipiwa 

ada zilizoainishwa kwenye nyongeza ya Kanuni 

zilizorekebishwa.

Ofisi za Posta, ambazo zitatolewa kwa ofisi za 

Posta.

a.

c.

d.

e.

b.
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Na Mwandishi wetu

Azma ya mabadiliko kidijitali

Kuenea simu zenye uwezo mkubwa, maarufu kama 

simu janja miongoni mwa watu kumeongezeka kutoka 

asilimia 15 hadi 32 kati ya Desemba 2021 na Desemba 

2023 na kuzidi kuongeza kasi ya matumizi ya intaneti 

kupitia vifaa vya mkononi.

Asilimia 99.8 ya watumiaji wa 

intaneti wanapata huduma hiyo 

kupitia vifaa vya mkononi, zikiwemo 

simu na vishikwambi.

Laini za simu 35,885,592 zilitumika kupata huduma ya 

intaneti Desemba 2023 ikilinganishwa na 29,103,482 

Desemba 2021. Desemba 2022 zilikuwa 31,172,544.

Takwimu za mawasiliano za Desemba 2023 zilizotolewa 

na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

zinaonesha kuwa watumiaji wa intaneti Tanzania 

wanatumia asilimia 24 tu ya uwezo uliopo wa intaneti 

ya kimataifa. Kuna ongezeko kidogo kutoka asilimia 23 

ya mwaka 2022. Matumizi haya yanapimwa kwa kipimo 

cha Gbps.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabiri Kuwe Bakari 

amesema kwenye taarifa ya Mamlaka ya robo mwaka 

ya Oktoba hadi Desemba 2023 kwamba taasisi yake 

itafuatilia kwa kina gharama za simu janja kwani 

kutokuenea kwa simu janja kwa watumiaji wengi ni 

mojawapo ya sababu za kutokuenea kwa matumizi ya 

intaneti kwa kasi. 

Upatikanaji wa masafa zaidi yanayowezesha intaneti ya 

kasi (5G) utachochea kukua kwa matumizi ya intaneti. 

Tanzania imepata masafa mapya yatakayowezesha 

huduma ya uzao huo, ambayo ni muhimu katika 

kuchochea uchumi wa kidijitali. 

Masafa hayo yalitolewa kwenye mkutano wa kila miaka 

minne wa masuala ya masafa unaoandaliwa na Shirika 

la Umoja wa Mataifa la Mawasiliano (ITU) uliofanyika 

Dubai Falme za Kiarabu Desemba mwaka jana. 

Vidokezi vya ukuaji wa sekta vinaonesha mabadiliko ya 

kasi kwenye maeneo mengi. Kwa mfano, huduma za 

utangazaji wa televisheni zimezidi kuimarika kutokana 

na kuongezeka matumizi ya ving’amuzi. Sekta ndogo 

ya posta imeonesha mwanga wa mabadiliko.

Takwimu za TCRA za Oktoba hadi Desemba 2023, 

zinaonesha kasi ya usajili wa akaunti za pesa kwa 

simu za mkononi ilizidi ile ya  usajili wa laini za simu 

kati ya Desemba 2021 na Desemba 2023. Hii inaashiria 

kwamba watumiaji wengi wa simu za mkononi 

wanajisajili kwa huduma za fedha mtandaoni na 

kidijitali. 

Wakati usajili wa laini za simu uliongezeka kwa wastani 

wa asilimia 11.17 kati ya Desemba 2021 na Desemba

TAKWIMU ZA MAWASILIANO

Takwimu zinazowasilishwa humu zinaonesha mwelekeo wa ukuaji wa sekta ya 
mawasiliano ndani ya miaka mitatu ya Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa 
Rais, Dkt Samia Suluhu Hassan (Machi 2021 hadi Machi 2024)

35.8
31.1
29.1

Laini za simu zilizopata huduma ya intaneti

milioni

milioni

milioni

Desemba 2023

Desemba 2022

Desemba 2021

99.8%

Uwiano kati ya mitandao na matumizi ya intaneti 

unaonesha kuwa maeneo mengi yamefikiwa na 

huduma za intaneti ila kuna watumiaji wachache; 

sababu ikiendelea kuwa ni idadi ndogo ya 

watumiaji wenye simu janja.
— Dr Jabiri Kuwe Bakari
TCRA Director General

“
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Jedwali 1: Uwezo/upatikanaji wa intaneti ya kimataifa na matumizi hadi kufikia Desemba 
2023. Kipimo cha Gbps

2023 2023

Jumla 4,750 4,750

771 771

3,979 3,979

Inayotumika

Inayopatikana kwa watumiaji wapya

Uwezo wa intaneti 
zinazotoka

Uwezo wa kuingiza 
intaneti

Chanzo:  TCRA

2023, usajili wa akaunti za fedha kidijitali uliongezeka 

kwa wastani wa asilimia 18.17. Watumiaji wa huduma 

za fedha wanatakiwa kujisajili. 

Laini za simu zilizosajiliwa zimeongezeka kutoka 

54,044,384 ambazo zilienea kwa asilimia 91 miongoni 

mwa Watanzania Desemba 2021 hadi 70,292,899 

zilizoenea kwa asilimia 111 Disemba 2023, takwimu 

hizo zinaonesha. 

Vilevile taarifa hiyo inaonesha kwamba akaunti za pesa 

kwa simu na idadi ya miamala viliongezeka zaidi ya 

mara mbili kati ya Desemba 2021 na Desemba 2023. 

Akaunti zimeongezeka kutoka 35,285,767 zilizofanya 

miamala 3,752,084,894 hadi 52,875,129 zilizofanya 

miamala  5,273,086,154 kipindi hicho. 

Huduma za fedha mtandao zimezalisha ajira nyingi, 

zikiwemo za wakala. Vilevile benki nyingi zimeboresha 

na kurahisisha huduma zake ambapo zinawatumia 

watoa huduma hawa kama wakala wao ili kufikisha 

huduma za kibenki karibu na wateja wao.

Pamoja na kuleta ufanisi, huduma za fedha kupitia 

simu za mkononi pia zimepunguza kwa kiasi kikubwa 

gharama za uendeshaji kwa taasisi, hasa baada ya 

serikali kuanzisha mfumo wa malipo ya kiserikali 

mtandaoni (GePG). 

TCRA inatoa leseni kwa watoa huduma za simu 

za mkononi na kuwapa namba za mawasiliano na 

misimbo, au namba fupi ya kuwezesha miamala hiyo. 

Benki Kuu ya Tanzania inasimamia sekta ya fedha 

kwa ujumla na inatoa leseni za huduma za fedha 

mitandaoni. 

Taasisi hizi zinashirikiana kwenye masuala ya fedha 

mtandaoni.

Pamoja na kukua kwa huduma za pesa mtandao, 

gharama za mawasiliano zimeshuka ndani ya miaka 

mitatu iliyopita. Hizi ni pamoja na gharama za kupiga 

simu nchi za Afrika Mashariki. 

Takwimu za Desemba 2023  zinaonesha kuwa dakika 

za simu za kimataifa zinazoingia nchini zimeongezeka 

kwa asilimia 29.2; kwa kipindi kifupi; kutoka 2,216,904 

Septemba 2023 hadi  3,129,711 Desemba 2023. 
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Dkt Jabiri amefafanua kuwa kuongezeka kunasaba-

bishwa na mabadiliko yanayoendelea ya kuoanisha 

upigaji simu ndani ya nchi za Afrika Mashariki, ambapo 

kwa sasa mtumiaji anapiga simu kwenda nchi nyingine 

ukanda huu kama yuko nchini kwake.

Juhudi za kukabiliana na simu za ulaghai na zina-

zotumika kwa utapeli zinaelekea kuzaa matunda 

kutokana na  kupungua kwa matukio yaliyoripotiwa. 

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, simu za ulaghai zimeshuka 

kutoka asilimia 2 ya idadi ya laini za simu zilizosajiliwa 

Septemba 2022 hadi asilimia 0.01 Desemba 2023. Simu 

za ulaghai zilianza kupungua Novemba 2022.

Simu zilizofungiwa baada ya kuripotiwa kupotea, 

kuibiwa au kuhusika katika matukio ya kihalifu pia 

zilipungua kwa asilimia 13.03 kati ya Septemba na 

Desemba 2023.

Namba tambulishi zilizofungiwa kati ya Oktoba na

Desemba 2023 baada ya kuripotiwa kupotea, kuibiwa 

au kuhusika katika matukio ya kihalifu zimepungua 

kwa asilimia 13. Laini 30,309 zilifungiwa Desemba 

ukilinganisha na 34,848 zilizofungiwa Septemba 2023.  

Laini zinafungiwa kuwezesha kupunguza matukio ya 

wizi na kusaidia upatikanaji wa vifaa vya Mawasiliano 

vyenye ubora kwenye soko.

Wakati huo huo leseni za huduma kuu za mawasiliano 

ya simu, intaneti, maudhui ya utangazaji na posta 

na usafirishaji wa vifurushi zimeongezekau; hasa 

zile za programu tumizi za mawasiliano, ambazo 

zoinawezesha matumizi ya intaneti.

Kwa uwiano, TCRA imetoa leseni nyingi za huduma 

tumizi za mawasiliano, ambazo zinachangia katika 

kuendeleza huduma za intaneti. Huduma zinazotolewa 

chini ya leseni za kutumia miundombinu kutoa 

huduma ni pamoja na simu za mkononi, ambazo idadi 

ya watoa huduma wake haijabadilika sana.

Jedwali 2: Kuenea kwa teknolojia ya mawasiliano Desemba 2020, Desemba 2021, 
Desemba 2022 na Desemba 2023

Na Maelezo
Mwaka/Asilimia (%)

Kuenea uzao wa pili (2G) 
miongoni mwa watu
Kuenea uzao wa tatu (3G) 
miongoni mwa watu
Kuenea uzao wa nne (4G) 
miongoni mwa watu

Kuenea Simu zenye uwezo 
mkubwa(simu-janja)

94% 95% 98%95%

59% 63% 86%72%

33% 47% 79%55%

63% 65% 73%66%

- - 32.12%25%

1

2

3

4

5

Kuenea Kijiografia

Desemba 2020 Desemba 2021 Desemba 2022 Desemba 2023

Jedwali 3:  Mwelekeo wa usajili wa laini, akaunti za pesa kwa simu, idadi ya miamala 
kati ya Desemba 2021 na Desemba 2023

Mwaka Akaunti

Desemba 2021 35,285,767 

40,953,496

52,875,129 

Desemba 2022

Desemba2023

Wastani wa asilimia ya ongezeko

Ongezeko OngezekoAsilimia ya 
ongezeko (%)

Asilimia ya 
ongezeko (%)

Laini za 
simu

11,921,633

3,017,137

16.06 11.37

16.65

5.51

11.17

5,667,729

54,044,384

60,192,331 6,147,947

10,023,034

2,824,151

70,215,14429.11

9.35

18.17
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Airtel

Halotel

Tigo

TTCL

Vodacom

Machi 2024Desemba 2023

Milioni

70.3 3.1%
Milioni

72.5

Total
Airtel JumlaHalotel Tigo TTCL

55,350 24,937

1,669,997 20,275,514

20,300,451

Usajili wa laini za simu kwa ajili ya P2P na M2M kwa kila mtoa huduma

Vodacom

1,676,541 19,465,353Jumla 22,629,341

22,106,960

522,381

72,496,095

929,683

73,425,778

19,144,882

320,471

P2P 

M2M 

9,298,742

9,354,092

6,544

Mtoa huduma

Mgawanyo wa usajili wa laini kwa watoa huduma

Takwimu za usajili wa simu

Takwimu za P2P zinaonesha kuwa 
hakuna mtoa huduma aliyezidi 35%, 
ambayo ni kiwango cha chini cha umiliki 
wa soko. Hii inaonesha kuna ushindani 
wenye tija kati ya watoa huduma

12.8%

26.4%

2.3%

28.0%

30.5%

Hata hivyo, kwa usajili wa M2M, Vodacom ana 
56.2% ya laini zote zilizosajiliwa, Airtel inashika 
nafasi ya pili kwa 34.5%, ikifuatiwa na Halotel kwa 
6.0%

Takwimu za Pesa Mtandao

Sales ($)

0

25

50

0.2%

52.9
Milioni

53.0
Milioni

Takwimu za usajili wa pesa mtandao 
zinaonesha idadi ya akaunti za pesa 
mtandao ambazo zimetumika 
angalau mara moja katika kipindi 
cha miezi mitatu iliyopita.

Desemba 2023 Machi 2024

Je, unafahamu?

ShSh

Airtel

Halotel

Tigo

TTCL

Vodacom

Machi 2024Desemba 2023

Milioni

70.3 3.1%
Milioni

72.5

Total
Airtel JumlaHalotel Tigo TTCL
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