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Hili ni toleo la Kiswahili la jarida la The Regulator, 
linalotolewa mara nne kwa mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA). TCRA ni taasisi ya ser-
ikali inayosimamia mawasiliano ya kielektroniki na 
posta nchini. Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka.
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67.1 Million
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70.3 Million 4.7%
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Number of Telecom Subscriptions October - December 2023

NOVEMBER DECEMBER

AIRTEL
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TIGO

TTCL

VODACOM
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20,917,366

67,825,099
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8,192,481

18,923,699

1,634,231

21,127,719

19,146,016

 8,529,919 

 19,698,263

1,644,194 

 21,272,484

68,810,758 70,290,876

 Average monthly subscriptions growth rate between October and December 2023

2019 2020 2021 2022 2023

Mobile Subscriptions

Fixed Subscriptions

Total Subscriptions

PENETRATION

 Trend of telecom subscriptions for the past five years
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54,044,384
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Jielimishe kwa kupata nakala za 
Regulator bure

BARUA YA MHARIRI

Jarida hili ni mojawapo ya nyenzo zinazotumiwa na 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kuongezaa 

kiwango cha elimu ya umma na uelewa wa masuala 

ya sekta zinazosimamiwa, zikiwemo mawasiliano ya 

simu, huduma za posta na utangazaji.  

Jarida hili la kila robo mwaka pia linawezesha kueneza 

taarifa muhimu kuhusu majukumu ya TCRA. Regulator 

sio tu chapisho: ni jukwaa linalowezesha uwasilishaji 

wa maudhui yanayoingia kwa undani kwenye 

ulimwengu wa mawasiliano.

Regulator lina maudhui yaliyotafitiwa vizuri na kwa 

undani kwa madhumuni ya kuwawezesha wasomaji 

kupata habari za masuala yanayojitokeza kwenye 

sekta ya mawasiliano ya kielektroniki na posta.

Linafafanua masuala haya,yakiwemo tekinolojia mpya 

na mabadiliko kwenye sera na mifumo ya usimamizi

pamoja na namna hali ya soko la mawasiliano 

inavyobadili sekta. 

Jarida limesanifiwa upya, kuwezesha wasomaji kupata 

maudhui kwa urahisi na lina michoro, picha, makala 

fupi na uchambuzi. Lina mwelekeo mpya, uchambuzi 

wa ndani na maudhui yanayofikirisha na kutia moyo.

Maudhui ya jarida yanakuwezesha kupitia na kupata 

stadi mpya. Jarida linawezesha na kuendeleza mijadala 

kwenye sekta ya mawasiliano. Tunakaribisha maoni 

na hoja kutoka kwa wasomaji wetu. 

Kupata nakala za bure za jarida hili na kuwasilisha 

maoni, tafadhali tuma barua pepe kwa: barua@tcra.

go.tz. Kwa maelezo zaidi, piga simu ya bure kwenye 

namba ya wateja wa TCRA, ambayo ni 0800008272.
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Kuendeleza fursa za kidijitali kwa wote

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ina majukumu 

makubwa katika kujenga mazingira wezeshi ya 

kuendeleza mawasiliano ya simu na teknolojia ya 

habari na mawasiliano kwa ujumla nchini. 

TCRA inaweka na kusimamia mfumo wa usimamizi 

wa sekta ya mawasiliano kwa ufanisi kwa lengo la 

kuendeleza ushindani, uvumbuzi na upatikanaji wa 

fursa za kidijitali kwa wote. Wajibu huu unahusisha pia 

kuchochea ujenzi wa miundombinu ya mawasiliano ya 

simu maeneo ya pembezoni na kuhimiza mipango ya 

kujenga uelewa wa masuala ya kidijitali kwa wananchi 

na watumiaji.

TCRA inaweka mazingira wezeshi ya usimamizi, 

inahimiza mipango shirikishi na inashirikiana na wadau

mbalimbali kuhakikisha kwamba matunda ya 

mapinduzi ya kidijitali yanasambazwa kwa wote, na 

hasa kuyafikisha kwa jamii ambazo hazipati huduma 

stahiki hapa Tanzania.

TCRA inatambua wajibu muhimu wa msimamizi katika 

kuchochea maendeleo ya sekta na kku0ndoa tofauti za 

upatikanaji na matumizi ya huduma za mawasiliano ya 

kisasa. 

TCRA imeendelea kusimamia na kufuatilia 

miundombinu ya mawasiliano, ikijumuisha minara ya 

simu za mkononi, miundombinu ya waya za faiba na 

vituo vya kutunza data. Miundombinu hii ni muhimu 

kuelekea upatikanaji wa huduma za mawasiliano na 

matumizi yake sehemu mbalimbali nchini.

Serikali inatekeleza mipango ya kuendeleza TEHAMA 

na upatikanajiwa huduma kwa wote. 

Tunapofikia hatua hii ya maendeleo ya teknolojia, 

inatupasa kuhakikisha kwamba hakuna anayebaki 

nyuma. 

Tanzania imejizatiti kuendeleza jamii shirikishi kidijitali, 

ambapo kila mtu ana fursa sawa wa kufaidi matunda 

ya TEHAMA.

Dhamira yetu sio tu kuunganisha watu lakini pia 

kuwawezesha kwa kuwaongezea uelewa wa masuala 

ya kidijitali, kuendeleza stadi zao na kuweka mazingira 

yanayochochea ubunifu na uvumbuzi. 

Hadi Septemba 2023 huduma za mawasiliano ya 

simu za mkononi zinazotumia teknolojia ya uzao wa 

tatu na wa nne, yaani 3G na 4G zilifika kwa asilimia 

74 ya watu nchini. Kijiografia zilienea kwa asilimia 67 

kwa 3G na asilimia 55 kwa 4G. Vifaa vya watumiaji 

pia vimeongezeka pia. Kwa mfano,simu za kawaida 

zinatumiwa na asilimia 83.6 ya watu na simu janja 

na asilimia 30.71. 

Ujumbe huu ulitolewa na Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, 

Dkt. Jabiri Kuwe Bakari siku ya Mawasiliano ya Simu 

Afrika, 7 Desemba 2023

UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU
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Masafa hayo yanawezesha kuenea huduma 

zinazotumia teknolojia ya uzao wa tano, yaani 5G 

sehemu mbalimbali Tanzania. 

Mkakati mwingine muhimu unaotekelezwa na TCRA ni 

mpango wa kutoa bila malipo na kwa vipindi maalum 

raslimali muhimu za mawasiliano kwa wavumbuzi 

wanaobuni huduma mpya za mawasiliano ili kufanya 

majaribio. 

Raslimali hizi ni pamoja na namba, masafa na vikoa 

vya Tanzania.

Mnada wa masafa ya mawasiliano kwenye bendi za 

MHz 700, MHz 2300, MHz 2600, na MHz 3500 tarehe 

11 Oktoba 2022 umewezesha watoa huduma 

kupanua wigo wa huduma za mawasiliano nchini. 

Novemba 2023 TCRA ilizindua mwongozo wa vilabu 

vya kidijitali kwa lengo la kuwezwesha uanzishwaji 

na uratibu wa klabu hizo katoka shule, vyuo na 

vyuo vikuu nchini. Vilabu hivi vitachangia kupanua 

uelewa masuala ya TEHAMA na uchumi wa kidijitali, 

vitatoa fursaza kuendeleza stadi katika TEHAMA na 

zitawezesha kuimarika kwa matumizi ya mifumo ya 

kidijitali Tanzania.

TCRA pia inawezesha watoa huduma kupanua huduma 

zao nchini.

Washiriki wa uzinduzi wa Mwongozo wa Klabu za kidijiti
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RIPOTI MAALUM:

TCRA kama mwezeshaji Uchumi 
wa Kidijitali

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilianzishwa 

Novemba 2003 wakati wa kipindi muhimu kuliko vyote 

katika historia ya mawasiliano Tanzania. Kipindi hicho 

pia kilikuwa na umuhimu mkubwa kiteknolojia kwani 

kulikuwa na maendeleo na mabadiliko ya kasi.

Maendeleo ya teknolojia duniani yaliwezesha huduma 

za aina mbalimbali kuwa changamani. Kwa mfano, 

iliwezekana kutumia simu ya mkononi kwa huduma 

za ziada kama vile kutuma na kupokea data, kupata 

huduma za intaneti, kusikiliza redio na kufuatilia 

matangazo ya televisheni. 

Hali hii ilitaka kuwe na muingiliano wa shughuli 

za usimamizi wa mawasiliano na utangazaji. Ilibidi 

wasimamizi wa sekta hizi ambazo awali zilijitegemea 

kuunganishwa. TCRA ilianzishwa katika muktadha 

huo. 

TCRA ilitokana na kuunganishwa tume mbili za 

kimkakati, ambazo zilikuwa zinasimamia sekta 

zilizokuwa zinaunganika: Sekta ya Mawasiliano ya 

Simu, Intaneti na Posta na Sekta ya Utangazaji.

Tume ya Mawasiliano Tanzania (TCC) ilisimamia 

masuala ya simu, intaneti na posta, wakati Tume ya 

Utangazaji Tanzania (TCC) ikisimamia utangazaji, kwa 

Tanzania Bara. Zanzibar ina tume yake ya Utangazaji. 

TCC na TBC zenyewe zilianzishwa kutokana na 

mabadilikop ya kiuchumi nchini, ambamo kampuni 

binafsi zilianza kushindana na zile za umma, kufuatia 

kulegezwa mashari ya uchumi miaka ya mwisho ya 

themanini na ya mwanzo wa tisini. 

Kwa mfano, Shirika la Posta na Simu Tanzania, wakati

ule likiitwa TPTC lilikuwa mtoa huduma pekee 

aliyetawala soko.  Kwa utangazaji, Radio Tanzania Dar 

es Salaam (RTD) ilikuwa na ukiritimba wa utangazaji, 

na miaka ya mwanzo ya tisini Tanzania Bara ilikuwa 

haina kituo cha televisheni. Zanzibar ilikuwa na 

televisheni iliyoanza 1974.  Televisheni hii ya Zanzibar, 

ilikuwa televisheni ya kwanza ya Rangi, barani Afrika. 

Mwezi Desemba 1993, TPTC iliyokuwa pia ni 

msimamizi, ilivunjwa na kukaundwa taasisi tatu, 

Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL), Shirika la Posta 

Tanzania (TPC) na TCC. 

Na Mwandishi wetu

Miaka 20 ya usimamizi bora

Mwezi Novemba 2023, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) inatimiza miaka 20 
tangu kuanzishwa kwake. Tunawaletea mambo muhimu yaliyojitokeza kwenye eneo la 
usimamizi wa sekta kipindi hicho. Makala hii inaangalia historia ya Mamlaka hiyo na 
majukumu yake katika kufanikisha mipango ya maendeleo Tanzania.

TBC ilianzishwa kusimamia masuala ya maudhui na 

utoaji wa leseni za huduma za redio na televisheni kwa 

upande wa Tanzania Bara. 

Tume hizi zililenga kuendeleza dhana ya usimamizi 

huru wa sekta, yaani ambao unatenganisha udhibiti 

na masuala ya sera na utoaji huduma.

Usimamizi huru unaendeleza ushindani makini, 

unachochea ufanisi wa kiuchumi, unalinda maslahi ya
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watumiaji wa huduma na bidhaa pia unawezesha 

ufuatiliaji na tathmini ya uwekezaji na utoaji huduma 

kwenye sekta. 

TCC ilianza kutoa leseni za simu na huduma za 

data. Matumizi ya simu za mkononi yalienea mwaka 

1994. Huduma hizi zilianza kwa mfumo wa analojia, 

teknolojia ambayo iliweka ukomo wa matumizi ya 

kifaa cha mawasiliano na baadae dijitali, unaowezesha 

huduma nyingi. 

Mtandao unaojulikana sasa kwa jina la kibiashara la 

Tigo, ulikuwa wa  kwanza. Ulifuatiliwa na Tritel, ambayo 

baadae ilisitisha huduma kwa sababu za kibiashara.

Hata Marekani, Tume ya Mawasiliano ya taifa lile 

(FCC) ina majukumu ya kusimamia baadhi ya maeneo 

yanayohusu maudhui, hasa yanayoathiri watoto.

Mawasiliano pia yanasimamiwa kwa kuwa soko la 

huduma lina changamoto nyingi. Usimamizi vilevile 

unawezesha kudhibiti matumizi ya raslimali adhimu 

za taifa kama vile masafa na namba za mawasiliano. 

Masafa yanatumika kusafirisha habari kwa njia mbali 

mbali kwa ajili ya kutoa huduma za simu, utangazaji 

na intaneti. Namba za mawasiliano zinapangwa kwa 

mantiki ili ziweze kutumiwa kwa urahisi, kutofautissha 

huduma na pia watumiaji.  Hizi ni pamoja na zile ndefu 

zinazotumika kwenye huduma za simu, namba fupi na 

misimbo ambayo inatumika kwenye miamala. Mfano 

ni misimbo inayoanza na *150*...#.

TCRA inasimamia sekta ya mawasiliano kwa kuandaa 

mipango ya kuendeleza sekta, kushauri serikali 

kuhusu masuala ya kisera, kuweka mifumo ya kanuni, 

kutoa leseni, kuongeza muda wake na hata kufuta 

inapobidi kwa mujibu wa kanuni. 

TCRA pia inafuatilia ubora wa huduma kwa kutumia 

vigezo mbalimbali. Vigezo sita vya ubora wa huduma 

vinavyotumika na TCRA ni upatikanaji wa mtandao, 

unaopimwa kwa asilimia ya upatikanaji wa mtandao 

wakati watumiaji wanapohitaji huduma; kiwango cha 

simu zilizoshindwa kuunganishwa kuunganishwa 

kwenye mtandao; na kiwango cha simu zinazokatika 

kabla ya mazungumzo kukamilika na kabla ya 

wazungumzaji kukata simu kwa kukusudia. 

Vigezo vingine ni jinsi watoa huduma walivyofikisha  

huduma husika, ubora wa sauti  na kasi kasi ya 

kusafirisha data katika mtandao. 

TCRA pia inasimamia shughuli zitokanazo na matumizi 

ya vifaa vya mawasiliano, kama vile taka za elektroniki. 

Inaelimisha umma na watumiaji kuhusu masuala ya 

mawasiliano na teknolojia.Vilevile Mamlaka inatatua 

migogoro na malalamiko ya watumiaji. Inazo kamati 

mbalimbali kwa shuhuli hizi, zikiwemo Kamati ya 

Malalamiko na Kamati ya Maudhui.

TCRA imeainisha mikakati yake na ile ya kitaifa, kama 

ilivyoainishwa kwenye Dira ya Taifa ya  maendeleo

Uzao wa pili, yaani 2G uliwezesha 

maongezi na kutuma meseji, au ujumbe 

na pia upeo mkubwa wa kuhifadhi data, 

ikiwa ni pamoja na majina. 

Shughuli za utangazaji zilianza kupanuka kwa kuwa 

na redio na televisheni binafsi. TBC ilitoa leseni 

zilizowezesha kuanzishwa  televisheni za kwanza 

binafsi ambazo ni CTN Februari, 1994; ITV Mei, 1994; 

na DTV Desemba, 1994. Televisheni ya Taifa ilianza 

baadae. Jiwe la msingi la msingi la jengo la Televisheni 

ya Taifa liliwekwa tarehe 14 Aprili 1995. 

Kwa ujumla, usimamizi unalenga kuendeleza sekta 

husika, kusimamia utoaji huduma na ushindani, 

kulinda watumiaji, kulinda watoa huduma; na 

kusimamia kanuni namiongozo.

Sekta ya mawasiliano inasimamiwa kwa kuwa ni 

muwezeshaji/mhimili wa sekta nyingine. Vilevile ni  

msingi katika maisha ya wananchi kisiasa, kiuchumi 

na kijamii. 

Sekta pia inahusu masuala ya teknolojia;  masuala ya 

tunu za taifa, zikiwemo utamaduni,mila,desturi. Ndiyo 

maana maudhui ya utangazaji yanasimamiwa na 

wasimamizi kote duniani. 

2G 

1G Simu za mwanzo za mkononi, zikiwemo 

zilizoingia Tanzania mwanzoni, zilijulikana 

kama za uzao wa kwanza, au 1G. Hizi 

ziliwezesha maongezitu, ambapo simu 

haikuwa na uwezo wa kutuma ujumbe 

mfupi. 
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2025 na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

(FYDP III) kwenye sekta ya Mawasiliano.

Miaka 20 ya usimamizi wa sekta chini ya TCRA 

umewezesha Tanzania kujenga misingi ya kuingia 

uchumi wa kidijitali.  

TCRA imefanikisha kuimarisha misingi mikuu ya 

uchumi huu ambayo ni miundombinu wezeshi; mifumo 

ya malipo, mifumo ya utambulisho wa watumiaji 

huduma kwa maana vitambulisho vinavyoweza 

kuhakikiwa, sera na mfumo wa iisheria na kanuni.  

 Mifumo ya malipo ni pamoja na kadi za malipo 

mtandaoni, benki na akaunti za pesa kwa simu za 

mkononi.

TCRA inahakikisha kwamba miundombinu ya 

teknolojia ya Habari na mawasiliano (TEHAMA) 

Tanzania  inaendeshwa na kusimamiwa vizuri.  

Ukuzaji wa uchumi shirikishi na jumuishi unaowezesha 

upatikanaji wa huduma mtambuka za kiuchumi na 

kijamii kwa wananchi unahitaji mipango mizuri na 

usimamizi wa raslimali za mawasiliano kwa ufanisi.

huduma za intaneti ya kasi.

Huduma za pesa kwa simu za mkononi zimefungua 

fursa kwa watu wengi. Usajili wa laini za simu 

kibiometria unawapatia Watanzania vitambulisho vya 

kipekee kidijitali na pia umeongeza Imani ya watumiaji 

kwenye miamala na huduma za kielektroniki.

TCRA ilianzisha shughuli ya kurekebisha kanuni za 

leseni za huduma za mawasiliano ya kelektroniki 

na posta mwaka 2022. Hatua hii, imeongeza fursa 

kwa wajasiriamali kwenye sekta ndogo za Posta na 

Utangazaji na kwenye utoaji huduma kupitia mitandao 

ya mawasiliano ya simu. Kanuni zimeanzisha aina 

mpya ya leseni zinazowezesha kutoa huduma za 

biashara mtandao. 

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Jabiri Kuwe Bakari 

anaeleza kwamba jamii iliyojipanga vizuri na 

inayojishughulisha inaweza kujenga Uchumi shirikishi 

kupitia mifumo ya mawasiliano ya simu na intaneti ya 

ubora wa juu, inayoaminika, nafuu na inayopatikana 

sehemu nyingi.

TCRA pia imeanzisha utaratibu wa kutoa rasilimali 

za mawasiliano kama vile masafa na namba kwa 

wabunifu ili kujaribu uvumbuzi wao. Lengo ni 

kujenga ujasiliamali na kupanua wigo wa huduma za 

mawasiliano.

Hivi karibuni, imeanzisha mpango wa kuendeleza 

vilabu vya kidijitali kwenye shule na vyuo ili kujenga 

mwelekeo tawala wa masuala ya kidijitali kwa vijana.

Uchumi wa Kidijitali ni ule ambapo nchi inajenga 

mwelekeo tawala wa matumizi ya teknolojia ya habari 

na mawasiliano (TEHAMA) na mifumo ya kielektroniki 

kwenye sekta zote. 

Uchumi wa buluu ni pale nchi zinapoweka mkazo 

kwenye matumizi ya rasilimali na fursa zinazotokana 

na Bahari au fukwe kujiendeleza kiuchumi.

Tanzania imejenga misingi yote na inakidhi mahitaji 

ya Uchumi wa kidijitali na wa buluu. Mahitaji hayo 

ni Pamoja na sera na mifumo wezeshi ya kisheria 

na kiusimamizi. Serikali imerekebisha sera za 

mawasiliano – zilizohusu sekta ndogo za TEHAMA, 

Posta na Utangazaji ili Kwenda na mwelekeo wa 

kiteknolojia duniani Uchumi wa kidijitali unategemea 

mifumo imara, salama na inayoaminika Pamoja na 

kupatikana huduma muhimu na kutumika kwake. 

Vilevile unahitaji uwepo wa mifumo salama ya malipo.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) inachangia 

ujenzi wa Uchumi wa kidijitali na wa buluu kwa 

kuhakikisha kwamba shughuli zake za usimamizi 

zinawezesha kuimarika miundombinu ya mawasiliano 

na upatikanaji wa huduma.

Mamlaka inashajihisha upatikanaji wa mawasiliano 

ya kasi, inawezesha ufanisi wa mifumo ya malipo 

kielektron-biki na uwepo wa utambulisho wa watumiaji 

huduma.

TCRA iliunda minada ya masafa kwenye bendi muhimu 

mwaka 2018 na 2022 ili kuwezesha upatikanaji wa 

TCRA na uchumi wa kidijitali
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Tunu za Usimamizi na Ustawi wa 
Watanzania

simu. Pamoja na faida nyingine, usajili unahakikisha 

usalama na uimara wa watumiaji wa huduma za 

mawasiliano ya simu za mkononi, unafanikisha 

udhibiti wa uhalifu mitandaoni, na unawezesha 

kuwepo kanzidata ya kuaminika ya wateja waliojiunga 

na mitandao ya simu.

Usajili unafanyika kwa njia ya kibiometria kwa 

kuchukua alama za vidole za anayesajiliwa na 

kulinganisha taarifa zake na zilizoko NIDA. 

Usajili unamwezesha kila Mtanzania aliyesajili laini 

kuwa na kitambulisho cha kipekee cha kidijitali, 

TCRA ilikabili changamoto mojawapo ya mawasiliano 

mwaka 2009 kwa kuanzisha usajili wa laini za simu. 

Lengo lilikuwa ni kuongeza uimara wa matumizi, 

kuendeleza mtumizi sahihi na kulinda watumiaji dhidi 

ya wahalifu wanaotumia mitandao ya simu. 

Usajili huo ulianza kupitia amri ya kiusimamizi ya TCRA 

kabla ya kuwekwa kisheria mwaka 2010 ilipopitishwa 

Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki  na Posta 

(EPOCA).

Sheria iliweka masharti ya kisheria ya usajili wa laini 

na iliainisha adhabu kwa makosa kuhusiana na laini za 

Na Mwandishi wetu

Sehemu hii inaangalia mipango ya kuimarisha Usalama wa Watumiaji na Mipango ya 
Mamlaka hiyo kusimamia teknolojia zinazoibuka

Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan akikabidhiwa kutoka kwa Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. 

Nape M. Nnauye Kishikwambi yenye taarifa kuhusu minara ya simu milioni moja inayojengwa maeneo ya vijijini nchini 

Tanzania kupitia ruzuku za Serikali zote kufanya kazi kwa pamoja ili kuharakisha maendeleo ya uchumi wa kidigitali.
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Kwa mujibu wa Fahirisi ya Kimataifa ya Usalama 

Mtandaoni iliyotolewa na Shirika la Umoja wa Mataifa 

la Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (ITU), Tanzania 

ilikuwa ya pili  Afrika kwa Usalama Mitandaoni 

hadi mwaka 2020. Kung’ara huku kumetokana na 

hatua za kisheria na kiusimamizi zinazoleta ufanisi.

Mawasiliano kupitia simu za mkononi yamewezesha 

kwa kiasi kikubwa kuendelezwa kwa mkakati wa serikali 

mtandao nchini. Tanzania ilianzisha Wakala wa Serikali 

Mtandao (eGA) mwaka 2012 kusimamia shughuli za 

kiserikali zinazofanywa kielektroniki na kuratibu mipango 

na viwango vya uendeshaji wa serikali-mtandao.. 

Ingawaje ukuaji huu wa kasi wa huduma 

zinazowezeshwa na TEHAMA umeathiri shughuli za 

kawaida za posta, ikiwemo kushuka kwa idadi ya 

barua na vitu vinavyosafirishwa kwa posta ya taifa, 

serikali imeweka mikakati ya kuinusuru taasisi hiyo. 

Pamoja na TCRA kupanua wigo wa leseni kuwa na zile 

za biashara mtandao, ambazo zinahusisha kufikisha 

vifurushi kwenye makazi na ofisini, Posta ya Umma 

Tarehe 31 Desemba 2014, Tanzania ilikuwa nchi ya 

kwanza Afrika Kusini mwa Sahara upande wa bara 

kuzima mitambo ya utangazaji wa televisheni ya 

analojia kabla ya tarehe ya mwisho iliyowekwa na 

Shirika la Umoja wa Mataifa la Teknolojia ya Habari 

na Mawasiliano (ITU) ya 17 Juni 2015. 

imepewa majukumu ya kuwa kituo cha huduma.  

Hivi karibuni Serikali, kupitia mpango wa Tanzania 

wa Kidijitali, imeanzisha utaratibu wa kutoa 

huduma zake na za umma kupitia kituo kimoja 

chini ya mfumo wa posta; ambao utawezesha 

hadi huduma 32 kutolewa ndani ya kituo kimoja. 

Mwaka 2012 TCRA ilibuni na kuongoza mipango ya 

kuanzisha mpango wa postikodi na anwani za makazi.  

Mfumo huu unahusisha matumizi ya majina ya mitaa 

au meneo na kutambua majina ya maeneo husika ili 

kufanikisha usambazaji wa barua, vifurushi na vipeto.  

Mfumo huu unafanikisha shughuli za taasisi za dola 

zinazotaka kuwasiliana na wananchi kwa sababu 

mbalimbali kama vile kodi, huduma za afya, huduma za 

zimamoto na dharura nyingine. Mfumo unainua ubora 

wa huduma za kusambaza barua, vifurushi na vipeto 

nchini na kimataifa kati ya Tanzania na nchi nyingine. 

Aidha umewezesha kuanzishwa kanzidata ambayo 

inaweza kutumiwa na wafanyabiashara kama nyenzo 

muhimu ya kutangaza biashara zao na kwa tafiti za 

takwimu. Vile vile unatarajiwa kuboresha makazi ya 

watu Tanzania, na ni nyenzo inayoendana na mkakati 

wa serikali wa kutokomeza umaskini na kuboresha 

mipango vijijini. 

Postikodi na anwani za makazi vimeenea Tanzania 

nzima. Mfumo huu ulichangia kwa kiasi kikubwa 

kufanikisha msuala ya usambazaji wa vifaa na 

kusafirisha wahusika hadi kwenye maeneo mengi.

Utafiti uliofanywa na TCRA mwaka 2019 kuhusu 

matumizi ya mfumo huu katika miji ya Dar es Salaam, 

Dodoma, Arusha, Zanzibar na maeneo ya Pemba 

ulionyesha kwamba asilimia 66 ya watu, ikiwa ni 

pamoja na asilimia 93 ya madereva wa teksi, bodaboda 

na bajaji walikuwa wanatumia mfumo huu kwenye 

shughuli zao za kila siku.

ambacho ni muhimu katika kufanya miamala 

mtandaoni, kama vile kununua au kuuza bidhaa na 

huduma na kufanya shughuli za kibenki. 

Usimamizi wa TCRA umeiwezesha Tanzania kuwa mbele 

ya nchi nyingi za Afrika na ukanda huu wa Afrika kwenye 

masuala mengi. Kwa mfano Tanzania ni nchi ya kwanza 

kuwa na mfumo wa malipo unaoingiliana minongoni 

mwa mitandao ya simu, kuanzisha na kutumia 

kikamilifu mfumo wa anwani za makazi na postikodi. 

Aidha, nchi nyingi za Afrika zinakuja TCRA kujifunza 

kuhusu wa mfumo wa kusimamia mawasiliano ya 

simu (TTMS) na mfumo wa usalama mtandaoni kupitia 

chombo cha kitaifa kinachoshughulikia masuala 

ya usalama wa mitandao, na matukio ya usalama 

mtandaoni Tanzania (TZ-CERT) ambacho kiko TCRA.
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TCRA imesawanisha mipango yake na ile ya kitaifa, 

ikiwemo ile ya serikali, ambayo inatekeleza Ilani ya 

uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya 2020-2025 

ina malengo ya kuibadili Tanzania kidijitali na imeainisha 

maeneo 12 ya kimkakati kuimarisha mawasiliano na 

kuelekea uchumi wa kidijitali ifikapo 2025. 

Malengo hayo ni kuongeza mchango wa sekta ya 

mawasiliano kwenye pato la Taifa kwa kuongeza 

matumizi ya TEHAMA; kubuni na kutekeleza mikakati 

ya kuweka mazingira bora ya ushindani na udhibiti 

katika sekta ya mawasiliano ili wananchi wengi zaidi 

wamudu gharama za mawasiliano na kuongeza wigo 

na matumizi ya mawasiliano ya kasi kufikia asilimia 80 

ya Watanzania mwaka 2025. 

Mengine ni kuongeza watumiaji wa intaneti hadi 

kufikia asilimia 80 mwaka 2025; kuanzisha huduma 

za mawasiliano za intaneti ya kasi katika maeneo ya 

umma yakiwemo maeneo ya hospitali, taasisi za elimu 

na vituo vya usafiri hadi kufikia asilimia 40 mwaka 2025 

na kuendeleza mtandao inayozingatia usalama wa 

mifumo na taarifa za serikali pia ni baadhi ya mikakati. 

Mipango mingine ni kurahisisha utoaji wa huduma 

mbalimbali za serikali kwa umma kwa kuanzisha 

vituo vya huduma ili kuongeza ufanisi na kurahisisha 

upatikanaji wa huduma za serikali. 

Vifaa vya mawasiliano vilivyounganishwa hadi Desemba 2023

Aina ya kifaa Idadi ya vifaa Ueneaji (asilimia)

Simu za mkononi/simu za 
kawaida 52,862,548 85.62%

Simu janja 19,835,530 32.13%

Vifaa vya mkononi

Modemu

'Portable' (pamoja na PDA)

Vishkwambi

Moduli

'WLAN Router'

'Dongle'

Vifaa vinavyowasiliana
vyenyewe (IoT Device)

Vifaa kwenye magari

Vifaa vinavyovaliwa 
(wearable)

Vifaa vya kuchakata data moja 
kwa moja(Device for the 
Automatic Processing of Data 
(APD)

1,698,654

584,323

72,576

401,343

58,209

101,027

101,027

95,336

18,835

6,724

1441

2.75%

0.95%

0.12%

0.65%

0.09%

0.18%

0.16%

0.15%

0.03%

0.01%

0.0023%

Ueneaji wa simu za kiganjani Ueneaji wa simu janja

Vifaa vya mawasiliano ilivyounganishwa 
hadi Desemba 2023

85.62% 32.13%
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Kipindi hiki na kijacho kitashuhudia mabadiliko na 

maendeleo ya kasi katika TEHAMA. 

Teknolojia zinazoibuka ni pamoja na Mifumo ya 

kompyuta inayoweza kufanya kazi ambazo kwa 

kawaida zinahitaji akili na utashi wa binadamu; 

matumizi ya maroboti na matumizi ya mifumo ya 

kompyuta kuonyesha hali halisi ya maisha. 

Nyingine ni matumizi ya seti kubwa za data 

zinazoweza kuchambuliwa ili kuonyesha mwelekeo, 

hasa kuhusiana na vitendo vya binadamu (big data); 

mambo yanayowezesha matumizi ya data kuboresha 

uwezo wa kompyuta kufanya mambo mbalimbali 

(machine learning); na vitu kuwasiliano vyenyewe 

kupitia mfumo wa intaneti.

TCRA imeandaa miongozo ya kusimamia teknolojia 

mpya. Kwa mfano, mpango wa namba wa kitaifa 

una namba kwa ajili ya mwasiliano ya mashine kwa 

mashine.

Pamoja na hili, TCRA inatekeleza, kwa kushirikiana na 

Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania (COSTECH) 

zimeungana ili kutoa rasilimali za mawasiliano bila 

malipo kwa kampuni zinazochipukia katika sekta 

ya teknolojia za kidijiti. Hatua hii inalenga kuweka 

mazingira bora ya kuvutia uvumbuzi wa kidijiti nchini 

na kuhakikisha kuwa kampuni hizo zina nafasi ya 

kukua na kufanikiwa. 

Mpango huo, unaolenga kuwapa wabunifu zana 

wanazohitaji kwa majaribio ya huduma zao kwa 

kipindi maalum, unatarajiwa kuendeleza na kubadili 

mazingira ya TEHAMA Tanzania. UK 19

Lengo ni kuwarahisishia watumishi wa umma utendaji 

kazi na kuwapatia wananchi huduma kwa urahisi na 

ufanisi. 

Vilevile kuna azma ya kuunganisha taasisi za Serikali 

na miundombinu ya mtandao wa kasi mkononi ili 

kupatikana maeneo yote na kuweka mazingira wezeshi 

ya kuanzisha viwanda vya uzalishaji wa vifaa vya 

TEHAMA vyenye uwezo wa kutoa ajira kwa wananchi 

walio wengi na kuzalisha vifaa vitakavyotumika ndani 

na nje ya nchi. 

Ujenzi wa viwanda vya kuchakata taka za kielekroniki ili 

kudhibiti uharibifu wa mazingira pia uko kwenye ilani 

ya CCM. 

TCRA imejizatiti kufanikisha mipango hiyo. 

Ni dhahiri kuwa mipango ya hivi karibuni ya kuongeza 

wigo wa masafa kwa watoa huduma na kujenga minara 

ya mawasiliano ya simu vitaharakisha kufikiwa lengo 

hilo. Serikali, kupitia TCRA ilinadi masafa katika bendi 

nne zinazovutia zaidi  watoa huduma Tanzania kwa 

dola za Kimarekani milioni 187.  

Mnada huo, uliofanyika kupitia mchakato uliosimamiwa 

na  wataalamu wa ndani wa msimamizi wa sekta ya 

mawasiliano umeweka viwango vya rejea ya busara, 

unyoofu, ushirikiano na wadau na utekelezaji wa sera 

za kisekta. masafa yaliyouzwa ni kwenye  vitalu 11 vya 

masafa kwenye bendi ya megahezi (Mhz) 700z Mhz 

2300, Mhz 2600 na Mhz 3500.   

Masafa kwenye bendi ya Mhz 3500 yanapendelewa 

zaidi katika utoaji wa huduma za mawasiliano ya simu 

na vifaa vya mkononi kwa kutumia teknolojia ya 5G, 

yaani uzao wa tano wa teknolojia za mawasiliano, 

ambao unatarajiwa kuwa mhimili mkubwa kwenye 

mkakati wa Tanzania wa kuweka misingi imara ya 

kujenga uchumi wa kidijitali ifikapo mwaka 2025.

Serikali, kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 

(UCSF) inatekeleza mradi wa kujenga na kuboresha 

zaidi ya minara 1,000 ya mawasiliano ya simu 

za mkononi nchini kote. Mradi huu, utawezesha 

Watanzania milioni tatu kupata huduma za intaneti 

kwa mara ya kwanza.
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Mfumo wa leseni ulivyochochea huduma 
za mawasiliano

Kama sehemu ya maono yake, mwaka 2005 TCRA 

ilianzisha mfumo wa leseni wenye muingiliano wa 

teknolojia. Mfumo huo, unaojulikana kwa kifupi kama 

CLF, kifupisho cha converged licencing framework, 

umechangia kwa kiasi kikubwa kuendelea, kuenea na 

kuongezeka kwa watoa huduma za mawasiliano, aina 

ya huduma na idadi ya watumiaji. Tanzania ilikuwa 

nchi ya kwanza kanda ya Afrika Mashariki, Kati na 

Kusini kuweka na kutekeleza mfumo huu.

CLF ilianzishwa kwa kuzingatia muingiliano wa 

teknolojia. Mfumo unamruhusu mwenye leseni ya 

huduma husika ya mawasiliano kuchagua aina ya 

teknolojia au huduma zinazojitokeza kwenye sekta 

bila kulazimika kuomba upya leseni kwa eneo husika. 

Mfumo wa CLF una aina nne za leseni, kila moja ikiwa 

na vipengele vinne vya masoko, yaani kimataifa, taifa, 

mkoa na wilaya. Leseni hizo ni Huduma ya Mifumo 

Tumizi, Huduma ya Mtandao, Miundombinu ya 

Mtandao na Huduma ya Maudhui. 

TCRA inatoa leseni za watoa huduma za utangazaji wa 

televisheni kutumia mifumo ya ardhini, wanaotumia 

mifumo ya setilaiti na wanaotumia waya kufikisha 

huduma kwa wateja. Leseni za maudhui kwa waya ziko 

hadi ngazi ya kata. 

Mapema mwaka huu, Kanuni za Leseni zilirekebishwa 

na kuanzisha leseni za ziada chini ya makundi haya ya 

leseni.  Mfano wa nyingezo ni ile inayowezesha utoaji 

huduma za maudhui ya elimu na biashara mtandao. 

Huduma za maudhui zinajumuisha utangazaji wa redio 

na televisheni na huduma mpya kama vile kuchapisha 

taarifa kupitia mtandao. 

Pamoja na leseni chini ya mfumo wa CLF, TCRA pia 

inatoa leseni ya Posta ya Taifa, kusafirisha vifurushi 

na vipeto, kutumia masafa, kutumia namba za 

mawasiliano ya simu na intaneti pamoja na za tovuti 

kwa kutumia kikoa cha taifa cha .tz. 

Pia kuna leseni kwa wanaoingiza vifaa vya mawasiliano 

kutoka nje ya nchi, wanaouza, wanaosambaza na 

wanaofunga na kutengeneza vifaa vya mawasiliano. 

Vile vile kuna idhini ya kuthibitisha ubora wa vifaa vya 

mawasiliano vinavyoingizwa na kutumiwa Tanzania. 

Na Mwandishi wetu

Makala hii inapitia mfumo wa leseni ulianzishwa 2005 na namna ulivyosukuma mandeleo 
ya sekta

Jedwali 1: Mwenendo wa hivi karibuni wa usajili laini za simu za mkononi na akaunti za 
pesa kwa simu. 

Mwaka Akaunti

Desemba 2019 25,864,318

32,268,630

35,285,767 

40,953,496 

- - - -

Desemba 2020

Desemba 2021

Desemba 2022

Ongezeko Ongezeko
Asilimia ya 
ongezeko (%)

Asilimia ya 
ongezeko (%)

Laini za simu
zilizosajiliwa

3,017,137

24.76 7.41

5.51

11.37

6,406,502

47,685,232

51,220,233 3,535,001

2,824,151

6,147,947

54,044,384

60,192,3315,667,729

9.35

16.06

52,875,129December 2023 16.7910,107,66970,300,00011,921,633  29.10
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Kundi la leseni za maudhui mtandaoni lilianzishwa 
2018. 

Leseni za Ufungaji na Utengenezaji, Uingizaji na 
Usambazaji wa Vifaa vya Simu; madishi ya VSAT; na 
Masafa ya VHF/HF ziko 1,642. 

Mwaka 2007 Tanzania ilianzisha huduma za kifedha 
kidijitali.  Ilikuwa miongoni mwa nchi chache za 
Afrika ambazo mifumo ya kifedha kwa kutumia vifaa 
vya Mawasiliano kiganjani inatumika kwa kiwango 
kikubwa, kiasi cha kusaidia kutatua changamoto za 
utoaji na upatikanaji wa huduma. 

Kupitia huduma hii, Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imejizolea sifa kubwa, hadi kwenye Taasisi 
ya Mawasiliano ya Umoja wa Mataifa (ITU) nchini 
Uswizi kwa Kuingiza Wananchi wake kwenye Mfumo 
jumuhishi wa Kiuchumi na kifedha. 

Usimamizi wa masuala ya fedha mtandao unafanywa 
na Benki Kuu Tanzania (BOT). TCRA inapanga Mifumo 
na kutoa namba zinazotumika katika mawasiliano 
pamoja na namba fupi (misimbo) zinazotumika katika 
kufanya miamala ya kifedha na kuwezesha huduma 
nyingine za ziada.

Akaunti za pesa kupitia simu zimeongezeka  kwa kasi. 
Taarifa ya mwaka 2019/2020 ya Benki Kuu ya Tanzania 
inaonyesha kwamba miamala ya kifedha kupitia simu 
za mkononi imekua kwa asilimia 21.8 kwa ukubwa na 
asilimia 8.9 kwa thamani ya miamala ukilinganisha na 
2018/2019. 

Huduma za fedha mtandao zimezalisha ajira nyingi, 
zikiwemo za wakala. Vilevile benki nyingi zimeboresha 
na kurahisisha  huduma zake ambapo zinawatumia 
watoa huduma hawa kama wakala wao ili kufikisha 
huduma za kibenki karibu na wateja wao. 

Pamoja na kuleta ufanisi, huduma za fedha kupitia 
simu za mkononi pia zimepunguza kwa kiasi kikubwa 

Mwaka 2016 Tanzania ilikuwa nchi ya kwanza barani 
Afrika na Ulimwenguni kuwa na mfumo kamili 
uliowezesha muingiliano wa mitandao ya fedha 
kupitia simu za mkononi. 

Matokeo ya yote yaliyofanyika ni kuwa Uwiano wa 
viashirio vingi vya maendeleo ya mawasiliano viko juu 
ya asilimia 50, isipokuwa kwa upande wa kuenea kwa 
simu zenye uwezo mkubwa, au simu janja; ambazo 
ni muhimu katika kuendeleza matumizi ya intaneti 
kupitia simu za mkononi.

Uchambuzi wa viashirio na uwiano wake kwa idadi ya 
watu Tanzania unaonesha kuwa mawasiliano ya simu 
za 2G, yaani uzao wa kidijitali na unaohakikisha ubora 
zaidi wa sauti na ujumbe mfupi, yaani meseji umefikia 
asilimia 98. Mawasiliano ya simu uzao wa 3G uko 
asilimia 86. Uzao wa 3G unawezesha watumiaji kupata 
huduma zinazowezeshwa na 2G, na pia kutuma na 
kupokea barua pepe kwa wingi mara moja.

Uzao wa 4G umeenea asilimia 79. Huu unawezesha 
maongezi, meseji, data, video, picha na hata televisheni 
kupitia simu ya mkononi. Simu janja zimeenea kwa 
asilimia 32 tu ya watu.

Takwimu za Desemba 2023 zinaonesha kulikuwa 
na laini milioni 70.3 zilisajiliwa hadi kipindi hicho, 
kulinganisha na laini milioni 1.2 zilizokuwepo 2003. 

Matumizi ya simu yanasukuma maendeleo ya jamii 
na kuongeza kasi ya maendeleo ya Taifa. Utafiti 
uliofanywa kwenye matumizi ya simu za mkononi 
katika nchi 92 ikiwemo Tanzania mwaka 2019 
umeonyesha kwamba ongezeko la simu za mkononi 
moja kwa watu 100 linaongeza ukuaji wa pato la 
taifa kwa asilimia 0.6 kila mwaka. 

Simu za mkononi zimewezesha kujengeka kwa jamii 
inayoshiriki katika mfumo wa kifedha, zimewezesha 
matumizi ya huduma za kielektroniki. Mifumo ya 
kidijitali imewezesha kuenea kwa huduma za jamii, 
kiuchumi na utawala kupitia mitandao. 

Kipindi cha janga la UVIKO-19 kilionesha dhahiri namna 
mawasiliano yalivyorahisisha shughuli za kiofisi, kwa 
kuwezesha watu kufanya kazi na kushiriki mikutano 
na vikao wakiwa nyumbani au nje ya sehemu za kazi. 

Tangu kuanzishwa mwaka 2003 hadi Desemba 2023 

TCRA imetoa leseni mbalimbali kama:- 

gharama za uendeshaji kwa taasisi, hasa baada ya 
serikali kuanzisha mfumo wa malipo ya kiserikali 
mtandaoni (GePG). 

Miundombinu ya Mawasiliano 36

Utumiaji wa Miundombinu ya Mtandao 17

Huduma Tumizi za Mawasiliano 142

Televisheni za mfumo wa ardhini 69

Televisheni za mtandaoni 222

Televisheni njia ya waya 56

Redio za mfumo wa kawaida 234 na redio za 
mtandaoni 6

32%
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Jedwali 3: Vidokezi vingine vinavyoakisi ukuaji wa sekta (Septemba-Desemba2023)

Leseni zilizotolewa kipindi hiki 
Zinafikisha jumla ya leseni 2,546 
zilizotolewa na TCRA tangu 2003. 

Vikoa vya Tanzania (Dot.tz) 
vilivyosajiliwa 

Jumla ya vikoa vilivyosajiliwa 
hadi Desemba ni 29,006 

Kulikuwa na zaidi ya vifaa 1,000 kutoka 
kwa watengenezaji nchi mbalimbali

Ithibati zilizotolewa kwa wasajili 
vikoa  

Wasajili 77 wamepata ithibati 
hadi sasa 

Vyeti vilivyotolewa kwa vifaa vya 
mawasiliano vilivyoidhinishwa 
kutumika Tanzania

Laini za simu za mkononi 
zilizosajiliwa

Ongezeko la asilimia  4.7 kulinganisha 
na Septemba ambako zilikuwa milioni  
67.1

180

445

Nne (4)

39

Milioni 70.3 

Maelezo Idadi Maelezo

Kuongezeka kwa laini za simu za mkononi kumepanua upatikanaji wa huduma hizo kwa wingi zaidi miongoni 
mwa wananchi ndani ya miaka  mitano iliyopita.  

Kuna mipango mingi ya kutumia TEHAMA kwenye 

huduma mbalimbali za kijamii. Kwa mfano, mwaka 

2020 Tanzania ilizindua kituo cha huduma za tiba 

mtandao(tele-medicine) katika hospitali ya Taifa 

Muhimbili, Dar es Salaam, ambacho kinawezesha 

mabingwa wa tiba Tanzania kutoa huduma wakiwa 

mbali kwa wagonjwa wilayani na hata katika nchi za 

jirani. 

Madaktari bingwa wataweza kuhudumia wagonjwa 

na kutoa ushauri kwa watendaji wa afya wilayani na 

mikoani wakiwa mbali. 

Aidha, ukuaji wa matumizi ya data unafanikisha 

mawasiliano ya kibinafsi na kibiashara. 

Intaneti imewezesha watanzania kujenga uhusiano 

kupitia mitandao ya kijamii, kupata elimu na ujuzi, 

kujiongezea kipato kwa kutanua wigo wa wateja 

kupitia biashara mtandao, kupunguza kero ya 

upatikanaji huduma kama vile malipo ya serikali na 

kodi mbalimbali na kadhalika.

Vilevile intaneti inaendeleza ufanisi wa taasisi na 

kuwezesha kasi ya kubadilishana taarifa.
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Takwimu sekta ya Mawasiliano

Septemba 2023

67.1Milioni

Desemba 2023

70.3Milioni 4.7%

OKTOBA

Idadi ya watumiaji wa simu mwezi Oktoba - Desemba 2023

NOVEMBA DESEMBA

AIRTEL

HALOTEL

TIGO

TTCL

VODACOM

TOTAL

18,636,019

8,123,970

18,526,497

1,621,247

20,917,366

67,825,099

18,932,628

8,192,481

18,923,699

1,634,231

21,127,719

19,146,016

 8,529,919 

 19,698,263

1,644,194 

 21,272,484

68,810,758 70,290,876

Wastani wa ongezeko la watumiaji kila mwezi kati ya Oktoba na Desemba 2023

2019 2020 2021 2022 2023
Watumiaji wa simu 

za mkononi
Watumiaji wa simu 

za mezani

Jumla ya watumiaji

Kuenea kwa huduma

Mwenendo wa watumiaji wa mitandao ya simu kwa miaka mitano 

47,685,232

76,288

47,763,539

51,220,233

 51,294,722

72,469 

54,118,239

54,044,384

 71,834 

60,192,331

 60,279,049

84,696 

70,215,144

 75,132

 70,292,899

78% 81% 88% 98% 111%

Watumiaji wa huduma za simu

1.8%

Airtel

Halotel

Tigo

TTCL

Vodacom

Mgawanyo wa soko 
la watumiaji wa 
mitandao ya simu 
mwaka 2023

27%30%

28%

12%
3%
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51,220,233
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72,469 
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mwaka 2023

27%30%

28%

12%
3%
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Sales ($)
0

20

40

Watumiaji wa huduma za kifedha kwa njia ya simu

OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

Aitel Money

Halopesa

Tigo Pesa

T-Pesa

M-Pesa

TOTAL

11,093,817 

3,934,965 

15,801,524

1,350,412 

19,180,295 

 51,361,013

11,238,059 

3,985,603

16,019,568

1,360,058

19,466,821

11,166,688

4,034,261

16,260,532

  1,370,470

 20,043,178

    52,070,109  52,875,129

Watumiaji wa huduma za kifedha kwa njia ya simu (idadi ya akaunti)

Mgawanyo wa soko la watoa huduma wa kifedha kwa njia ya simu 

2%

31%

21% 38%

8%
M-pesa
Tigo Pesa
Airtel Money
Halo Pesa
T-Pesa

2.9%

2019 2020 2021 2022 2023

Idadi ya watumiaji

Idadi ya miamala

Wastani wa idadi ya 
watumiaji na miamala

PENETRATION

25,864,318 

3,021,142,958

Mwenendo wa miamala ya kifedha kwa njia ya simu kwa miaka mitano 

 117

32,268,630

3,412,210,062

106

35,285,767 40,953,496 52,875,129

3,752,084,894 4,195,899,414 5,273,086,154

106 102 100

51.4
Milioni

52.9
Milioni

Matumizi ya huduma za 
kifedha yanahusu idadi ya 
kadi za simu zilizo hai na 
akaunti za huduma ya pesa 
za simu ambazo zimerekodi 
shughuli/zimetumika 
angalau mara moja katika 
miezi mitatu iliyopita

Septemba 2023 Desemba 2023

Soko la huduma la kifedha 
kwa njia ya simu ni lenye 
ushindani mkubwa ambapo 
Tigo Pesa, M-Pesa, na Airtel 
Money wakidhibiti asilimia 
90 ya soko kwa watumiaji, 
huku M-Pesa ikiwa kinara 
kwa kuwa na  asilimia 38 
ya watumiaji.

90%

Airtel Money

JUMLA
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25,794,560 26,078,506
29,103,482

31,172,544

35,885,592

2019 2020 2021 2022 2023
0

10000000

20000000

30000000

Matumizi ya Intaneti 

Je, wajua?

Watumiaji wa huduma za intaneti kwa mwezi

OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

Inatenti kwenye simu

Intanenti isiyo ya 
waya

Intaneti ya waya

JUMLA

34,751,832 35,626,666 35,815,632

7,995 7,937 8,315

52,912 59,067 61,645

34,812,739 35,693,670 35,885,592

 35.9 Milioni
Watumiaji wa huduma za 
intaneti hadi kufikia 
Desemba 2023, ikiwa ni 
ongezeko la 4.1% kutoka 
idadi iliyorekodiwa wakati 
wa robo iliyomalizika 
Septemba 2023

Mwenendo wa watumiaji wa intaneti kwa miaka mitano

www. www. www. www. www.

 9.8%

Matumizi ya intaneti kwa mwezi

Septemba  2023 Desemba  2023

92
Petabaiti

104
Petabaiti

13%

Wastani wa 
ukuaji wa 

watumiaji wa 
intaneti kwa 
kipindi cha 

miaka mitano

Matumizi ya huduma ya Intaneti ya simu na 
Intaneti ya nyumbani, na njia kuu ya kupata 
intaneti, unafafanuliwa kama idadi ya jumla 
ya simu kadi ambazo zimefikia na kutumia 
huduma za intaneti katika miezi mitatu 
iliyopita, bila kujali teknolojia iliyotumika 
kama ni (FTTX, GPRS, 3G, 4G, au 5G)."

25,794,560 26,078,506
29,103,482

31,172,544

35,885,592

2019 2020 2021 2022 2023
0

10000000

20000000

30000000

Matumizi ya Intaneti 

Je, wajua?

Watumiaji wa huduma za intaneti kwa mwezi

OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

Inatenti kwenye simu

Intanenti isiyo ya 
waya

Intaneti ya waya

JUMLA

34,751,832 35,626,666 35,815,632

7,995 7,937 8,315

52,912 59,067 61,645

34,812,739 35,693,670 35,885,592

 35.9 Milioni
Watumiaji wa huduma za 
intaneti hadi kufikia 
Desemba 2023, ikiwa ni 
ongezeko la 4.1% kutoka 
idadi iliyorekodiwa wakati 
wa robo iliyomalizika 
Septemba 2023

Mwenendo wa watumiaji wa intaneti kwa miaka mitano

www. www. www. www. www.

 9.8%

Matumizi ya intaneti kwa mwezi

Septemba  2023 Desemba  2023

92
Petabaiti

104
Petabaiti

13%

Wastani wa 
ukuaji wa 

watumiaji wa 
intaneti kwa 
kipindi cha 

miaka mitano

Matumizi ya huduma ya Intaneti ya simu na 
Intaneti ya nyumbani, na njia kuu ya kupata 
intaneti, unafafanuliwa kama idadi ya jumla 
ya simu kadi ambazo zimefikia na kutumia 
huduma za intaneti katika miezi mitatu 
iliyopita, bila kujali teknolojia iliyotumika 
kama ni (FTTX, GPRS, 3G, 4G, au 5G)."



Oktoba - Desemba, 202319

Kilabu za Kidijiti kuibadili Tanzania

Tanzania imelenga kujenga utamaduni wa ubunifu 

katika masuala ya kidijitali ili kujenga jamii inayotumia 

teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) kwenye 

shughuli mbalimbali. 

Katibu Mkuu, Wizara ya Habari Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari; Bw. Mohammed Khamis Abdulla 

amesema jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki 

kwamba Wizara yake imeweka malengo ya kuchochea 

talanta na bunifu kutoka kuanzia shule za awali na 

msingi. 

Akizindua kitabu chenye utaratibu wa kuanzisha na 

kuratibu ‘Klabu za Kidijiti Tanzania’, kilichoandaliwa na 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), ameeleza 

kwamba Wizara hiyo, kupitia Tume ya TEHAMA, 

imeanza taratibu za kuanzisha vituo vya ubunifu nchini 

kwa vijana wote bila kujali elimu waliyonayo.

“Uwepo wa klabu za Kidijiti zitawasaidia vijana 

kuimarisha ubunifu, uvumbuzi na kufanya ndoto zao 

kuwa za kweli na hatimae kukuza tamaduni ya ubunifu 

nchini” alifafanua.

Ametaja faida za klabu hizo kuwa ni kupunguza pengo 

la ujuzi wa kidijiti,kuongeza stadi za Kidijiti miongoni 

mwa vijana, kuongeza na kukuza ajira na kuhamasisha

ubunifu kwa wanafunzi. Vilevile zinawajengea 

vijana fikra zenye mantiki, na kutatua changamoto 

zinazowakabili. 

Klabu za Kidijiti, ambazo ni sehemu ya mkakati wa 

kujenga Tanzania ya Kidijitali, ni majukwaa ya hiari 

yanayowakutanisha wanafunzi wa rika moja kupata 

uelewa na kuhamasishana juu ya TEHAMA, uchumi wa 

kidijiti na fursa zake. 

Mfano, wanafunzi wanakutana na kujadili kuhusu 

changamoto mbalimbali zilizopo kwenye maeneo yao 

na jinsi ya kuzitatua kwa kutumia TEHAMA, matumizi 

sahihi ya mtandao, ubunifu na jinsi ya kuandaa 

programu tumizi Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabiri 

Kuwe Bakari amesema mpango huo unatokana na 

azma ya Mamlaka kuongeza hamasa na uelewa zaidi wa 

fursa zilizopo, na kuongeza uwezo na weledi wa vijana 

kushiriki uchumi wa kidijiti kikamilifu, kuanzia shule za 

awali hadi ya Vyuo Vikuu. 

Klabu hizo zinatarajiwa kuwaongezea wanafunzi 

motisha na kuwahamasisha wanafunzi kupenda na 

kusoma sayansi, teknolojia, uhandisi, hisabati na 

masomo mengine, hivyo kukuza fikra za kitaalamu, 

ubunifu, na uvumbuzi, alifafanua.

MATUKIO

Kwa kufanya hivyo; tunaamini, klabu hizi 
zitasaidia kuendeleza ujuzi na maarifa ili 
kukabiliana na changamoto zilizopo na 
kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi, 
kisayansi, teknolojia, na jamii kwa ujumla.

 Dkt. Jabiri K Bakari

“

TCRA itashirikiana na wadau wa elimu kwenye ngazi 

zote wakiwemo walimu na wanafunzi kutoka vyuo vya 

kati na vikuu katika kufanikisha mpango huu, amesema 

na kuongeza kuwa kitabu hicho kitaboreshwa kulingana 

na ukuaji wa teknolojia na matumizi yake.
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Ujumbe wa Mamlaka ya Mawasiliano ya Simu na Posta kutoka nchini Mali (AMRTP) ukiwa TCRA hivi karibuni ambako walijifunza na 

kubadilishana uzoefu kwenye maeneo kadhaa, yakiwemo huduma za pesa kupitia mitandao, uthibitishaji wa vifaa vya nawasiliano 

na usimamizi wa rasilimali zinazotumika kweye mawasiliano ya intaneti.  

Ujumbe huo (pichani kushoto) uliongozwa na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Simu na Intaneti cha mamlaka hiyo, Bwana Cisse 

Ahmadou Dit Adi. Katikati ni Mkurugenzi wa TCRA wa Leseni na Ufuatiliaji, Bwana John Daffa na kulia ni maafisa wengine wenyeji.

TCRA kituo cha uzoefu Afrika

Wataalamu wa Tume ya Mawasiliano Eswatini –(ESCCOM) wakipata maelezo kuhusu usimamizi wa shughuli za utangazaji walipotembea 

TCRA kwa mafunzo. Ujumbe uliongozwa na Meneja wa Mawasiliano wa Tume hiyo, Bwana Vusi Khumalo. Katikati ni Mkurugenzi wa 

TCRA masuala ya Leseni na Ufuatiliaji, Bwana John Daffa
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Redio wilayani kuendeleza maadili ya Kitanzania

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) naratibu 

programu maalumu ya kuandaa vipindi vya maadili 

vitakavyorushwa na vituo vya Utangazaji 150 vyenye 

leseni ya kiwilaya ili kujenga nchini jamii yenye maadili 

mema. 

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabiri K. Bakari 

amesema chini ya mpango huo; unaotekelezwa kwa 

ushirikiano na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wanawake, na Makundi Maalum; vituo 14 vyenye 

leseni ya Kitaifa vinarusha vipindi vinavyotoa elimu ya 

malezi bora ya familia na vijana. 

Lengo ni kuimarisha utoaji elimu na kujenga jamii 

inayozingatia maadili, mila desturi na utamaduni wa 

Mtanzania, ameeleza na kuongeza kuwa mpango huo 

pia utahusisha kuandaa na kutoa katuni za watoto na 

ngoma za asili. 

Mpango wa uandaaji wa ngoma za asili umeshirikisha 

Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) na Chuo Kikuu cha 

Dodoma.

Dkt. Jabiri ameongeza kwamba hatua hizi zimechuku- 

liwa kama sehemu ya jitihada za kupambana na 

maudhui yanayotoka nje ya nchi ikiwa ni pamoja na 

katuni za watoto zisizo na maadili ya Kitanzania.

Ametoa rai kwa vyombo vya utangazaji kuendelea 

kuzingatia sheria, kanuni na weledi katika kutoa 

maudhui. 

Amesisitiza kuwa TCRA ina wajibu wa kuhakikisha 

kuwa maudhui yanayorushwa na vituo vya Utangazaji 

yanazingatia maadili na weledi wa uandishi wa habari 

na pia havikiuki Sheria na Kanuni za Utangazaji.

TCRA inahimiza utengenezaji, uzalishaji na usambazaji 

wa maudhui ya ndani, ameongeza. 

Wakati huohuo TCRA imekutana na watengenezaji 

maudhui wanaojitegemea na kuwataka kushirikiana ili 

kuboresha shughuli zao.

Wawakilishi wa Chama cha Wazalishaji Huru wa Maudhui Tanzania (TAIPA) wakiwa na Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. 

Jabiri K.Bakari (wa pili kushoto waliokaa) baada ya mkutano wa mashauriano hivi karibuni.
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Majiji ya kidijitali ajenda mkutano wa 
ITU Arusha

Na Mwandishi wetu

Wataalamu wa teknolojia ya habari na mawasiliano 

(TEHAMA) wa nchi mbalimbali, chini ya utaribu wa 

Shirika la Mawasiliano Ulimwenguni (ITU) wameku 

tana jijini Arusha hii karibuni kujadili masuala saba 

yanayohusiana na uendelezaji majiji ya kisasa.

Mkutano huo wa wataalamu wanaounda kundi namba 

20 la ITU la wataalamu wanaoshughulikia masuala ya 

vifaaa vinayojiendesha vyenyewe kupitia intaneti, na 

majiji ya kisasa, ulisisitiza umuhimu wa kuweka misingi 

itakayohakikisha uendelevu wa majiji ya kisasa.

Mkutano pia ulijadili matumizi ya TEHAMA katika 

shughuli za uendeshaji na uzalishaji. Masuala yaliyoja-

diliwa ni usimamizi wa taarifa, mifumo ya usafiri 

inayotumia TEHAMA, kilimo ufugaji bora kwa kutumia 

teknolojia za kisasa.

Tanzania inatekeleza mpango wa kubadili majiji ya 

Dodoma, Arusha na Mbeya kuwa ya kisasa, hivyo 

kujiunga na majiji maarufu barani Afrika kama vile 

Cape Town Afrika Kusini ambayo yana hadhi hiyo.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 

Habari, Mhe. Nape M. Nnauye ameliambia Bunge 

jijini Dodoma Mei 19 mwaka huu kwamba wizara yake 

itafanya tathmini ya kuyafanya majiji hayo kuwa ya 

kisasa kidijitali.

Madhumuni ni kutabadili maisha ya wakazi wa majiji 

hayo, aliongeza. 

Majiji ya kisasa kidijitali yanakuwa na mifumo ya 

kielektroniki inayosimamia huduma za umma na 

za kiusalama ikiwani pamoja na kuwezesha taa za 

kuongoza magari kubaini mwelekeo wa foleni, mfumo 

wa kielektroniki wa kukusanya data za matumizi ya 

umeme, maji na hudma za taka.

Ili jiji liwe la kisasa kidijitali, linahitaji wakazi wake 

kuwa na uelewa kwenye matumizi ya huduma za 

kidijitali. Pia linahitaji miundombinu imara, upatikanaji 

wa masafa ya mawasiliano ya kasi yanayowezesha 

intaneti ya uhakika, vyanzo vya nishati vinavyoaminika 

na miundombinu na mifumo wa usafiri.


