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Teknolojia imeleta fursa na kusaidia mabadiliko ambayo yamegeuza maisha yetu daima. Uwezo 
wa ubunifu wa vijana ukiwekwa pamoja na  teknolojia tayari unaongeza mafanikio kwenye safari 
ya kufikia malengo mbalimbali ya kijamii na kiuchumi.

Aidha teknolojia imechangia katika kuanzisha ajira mpya, kuwezesha ukuaji wa kiuchumi, kukuza 
mfumo bora wa huduma za jamii, na kuimarisha upatikanaji wa elimu jumuishi yenye ubora, hata 
katika namna tunavyotekeleza majukumu  na kufanya kazi.

Teknolojia inaleta mabadiliko ya uchumi katika nyanja mbalimbali ikiwa ni pamoja na hali ya 
masoko na bidhaa, mbinu za kufanya kazi, utoaji wa huduma, kasi ya Upatikanaji wa huduma, 
kiwango cha mtaji na mahitaji ya rasilimali watu ambayo imeongeza ufanisi wa uzalishaji.

Vijana wanahitaji kuwa na mawazo ya ubunifu na wenye maono  ili waweze kuanzisha miradi ya 
maendeleo yenye kufanya maisha kuwa bora duniani, na kuwapa motisha ili waweze kufikia 
mabadiliko kupitia uvumbuzi ni suala lisilo epukika. 

Hapa nchini, klabu za kitaaluma zimekuwapo katika shule za msingi na sekondari kwa miaka 
mingi (tangu mwanzoni mwa mwaka 1980) na klabu maarufu zaidi zilikuwa za Hisabati, Sayansi 
na Kiingereza. Klabu hizo zilianzishwa kwa lengo la kuhamasisha na kuongeza ari kwa wanafunzi 
kuyapenda masomo hayo.

Katika kipindi hiki cha kidijiti, uchumi wetu unabadilika na kuwa uchumi wa kidijiti kutokana na 
mabadiliko ya ukuaji wa teknolojia. Katika muktadha huu ambao masoko na wanajamii 
wanahamia katika mtandao, ni muhimu kuendana na kasi ya mabadiliko haya na kujenga 
mwelekeo unaolingana na hali halisi. Katika nyakati hizi za kidijiti ambazo zinahusishwa zaidi na 
vijana, ni jukumu letu kuanza kuwapa uelewa, matumizi na mazoea ya kutumia teknolojia tangu 
wakiwa katika shule za awali na kuendelea.
 

1. UTANGILIZI
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Klabu ya Kidijiti ni jukwaa linalowakusanya wanafunzi wanaopenda masomo ya teknolojia ili 
kuongeza weledi wa kidijiti kwa majadiliano na kufanya shughuli mbalimbali kwa kutumia 
teknolojia na vifaa vya kidijiti.

Katika mazingira haya ambapo teknolojia mbalimbali zinatumika kuwezesha kizazi cha sasa na 
kijacho, vijana wanapata fursa ya kutumia aina mbalimbali za teknolojia na uvumbuzi, huku 
wakijenga msingi wa kuwa vinara katika dunia ya kidijiti unayowajumuisha watu bila kujali jinsia 
zao. Klabu hizi zinatoa jukwaa maalumu kwa vijana kuimarisha stadi zao katika masomo ya 
Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na Hisabati . Kwa kushiriki katika klabu hizi wanafunzi watapata 
maandalizi ya msingi yatakayowawezesha kujifunza katika karne hii ya teknolojia inayoleta  
mapinduzi ya nne ya viwanda duniani. 

Klabu za Kidijiti zitawaongezea ari wanafunzi katika masomo ya Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na 
Hisabati, hivyo kukuza fikra za  kitaalamu, ubunifu, uvumbuzi na kuendeleza ujuzi wao katika 
sayansi na teknolojia, ili kukuza udadisi na ujifunzaji kwa vitendo. Kwa kufanya hivyo, klabu hizi 
zitasaidia kuendeleza ujuzi na maarifa ili kukabiliana na changamoto zilizopo kubadili kuwa fursa 
na kuchangia katika maendeleo ya kisayansi, teknolojia, kukuza uchumi na kuleta hali bora katika  
jamii kwa ujumla.

Miaka ya hivi karibuni, Klabu za kidijiti zimeanzishwa katika vyuo na vyuo vikuu aidha klabu nyingi 
kati ya zilizopo vyuoni zinajikita katika teknolojia maalumu kama vile klabu ya usalama wa 
mtandaoni. Hata hivyo, muongozo huu umekusudiwa kwa wanafunzi wa ngazi zote za kitaaluma, 
ikiwa ni pamoja na wale wa taaluma za ufundi na zisizo za Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA), lengo likiwa ni kuwajengea uwezo wanafunzi  kushiriki katika utamaduni mpya wa 
kidijiti.

1.1 Maana ya Klabu ya Kidijiti
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1.2 Mantiki ya  Klabu ya Kidijiti
Ili kupata jamii yenye utayari wa mabadiliko ya kidijiti na ushindani katika uchumi wa dunia ya 
kidijiti, inahitaji kujenga msingi utakaowahusisha vijana kizazi cha kidijiti kinaanza na vijana 
lakini pia inahitaji usimamizi na uratibu mzuri. Klabu za kidijiti zitaondoa ombwe baina ya kile 
kinachopatikana kwenye uwanja wa kidijiti, namna, lini na wapi itumike. Klabu za kidijiti 
zitawasaidia vijana kuimarisha ubunifu, uvumbuzi na kufanya ndoto zao kuwa halisi. Kwa njia 
hii ya kuwawezesha, vijana watakuwa na uwezo wa kutekeleza jukumu muhimu katika kuijen-
ga dunia tuitakayo  yenye amani, maendeleo na ushirikishwaji.

1.3 Wadau
Wadau wanaolengwa na mwongozo huu ni kama ifuatavyo:

(i) Shule/Taasisi: Shule za Awali, Msingi na Sekondari, Vyuo vya kati na Vyuo Vikuu;
(ii) Wanafunzi: Shule za Awali, Msingi na Sekondari, Vyuo vya kati na Vyuo Vikuu; na
(iii) Wananchi: Wazazi, Jamii na Taasisi nyingine.

2. LENGO LA KITABU
Lengo la Kitabu hiki ni kuwezesha kuanzishwa na kuratibu klabu za Kidijiti katika shule za 
Tanzania kuanzia ngazi ya awali hadi vyuo vikuu kwa shule za Serikali na  Binafsi.

Lengo ni kuwa na uratibu wa vikundi vya wanafunzi ambavyo vipo katika uga wa jukwaa la  elimu 
ya teknolojia za kidijiti unaozingatia mila na utamaduni wetu ikiwa ni pamoja na ajenda za kitaifa 
za uchumi wa bluu na uchumi wa kidijiti kwa kuzingatia mapinduzi ya nne ya viwanda na 
teknolojia.

Kitabu cha Kuanzisha na
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3. FAIDA YA KLABU YA KIDIJITI

Kuna faida nyingi wanazoweza kupata wanachama wa klabu za kidijiti. Zifuatazo ni baadhi ya 
faida hizo:

3.1 Faida kwa Wanachama wa Klabu ya Kidijiti
(a) Kwenda na wakati kwa maendeleo ya kisasa ya teknolojia ya kidijiti na kuwa katika 
nafasi ya ushindani duniani.      
(b) Kuwa sehemu ya jamii inayonufaika na kuepuka madhara ya matumizi mabaya ya   
kidijiti. 
(c) Kuwa na sifa za kushiriki katika fursa zingine za kidijiti.
(d) Kukuza taaluma, fursa za mafunzo, kuongozwa, kuhusiana na kukuza ujuzi, 
kuhamasika kuvumbua kidijiti.
(e) Kutambuliwa kwa vyeti na aina nyingine ya motisha. 
(f) Kushiriki katika mashindano mahsusi.

3.2 Faida kwa Taasisi/Shule
(a) Upatikanaji wa wataalamu watakaofundisha ujuzi wa kidijiti.
(b) Kushiriki katika shughuli za Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika ngazi 
ya taifa.
(c) Kuunda uhusiano baina ya wanafunzi, wataalamu na tasnia.

3.3. Faida kwa Nchi
(a) Ongezeko la mchango wa sekta ya mawasiliano kwenye pato la taifa.
(b) Kupunguza ombwe la ujuzi wa kidijiti na kuongeza stadi za kidijiti miongoni mwa 
vijana na hivyo kuongeza kukuza ajira binafsi. 
(c) Kuhamasisha ubunifu wa wanafunzi, fikra zenye mantiki, uchambuzi na fikra tunduizi 
na kutatua changamoto zinazowazunguka.
(d) Kuwaandaa wanafunzi  kushiriki katika mabadiliko ya uchumi wa kidijiti.

4. KATEGORIA ZA KLABU ZA  KIDIJITI

Kategoria za klabu za kidijiti inafafanuliwa kama ifuatavyo:

4.1. Shule za Awali, Msingi na Sekondari 
Kundi hili linahusisha wanafunzi wa shule za awali, msingi na sekondari.

4.2. Vyuo vya Elimu ya Ufundi na Elimu ya Juu.
Kundi hili linahusisha wanafunzi wanaoendelea na masomo katika ngazi ya taasisi za ufundi, 
vyuo vya kati na vyuo vikuu. Pia, waliohitimu wanaweza kushiriki katika shughuli za klabu.

5. UTARATIBU WA UENDESHAJI

5.1 Uanzishwaji wa Klabu ya Kidijiti
Uongozi wa taasisi utawasaidia wanachama watarajiwa wa klabu kuanzisha klabu ya kidijiti kisha 
wataisajili klabu kwa TCRA kupitia lango la Klabu za Kidijiti https://digitalclubs.tz
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Taasisi/Shule inapaswa kutayarisha fomu ya maombi au njia nyingine iliyokubaliwa, ambapo 
wanafunzi/wanafunzi wanaweza kuitumia kuomba kuanzishwa kwa Klabu ya kidijiti. Ombi 
lazima liwe na maelezo yaliyokamilika na lihusishe yafuatayo:

(a) Katiba/kanuni za klabu ya kidijiti
(b) Majina ya viongozi
(c) Majina ya walezi/ mlezi

5.2 Kujiunga na Klabu ya Kidijiti
Kujiunga na Klabu ya Kidijiti ni bure na hiari. Wanafunzi wote wanastahiki kujiunga na Klabu ya 
Kidijiti ndani ya Taasisi zao. Zaidi ya hayo, wahitimu wanaweza kushiriki katika shughuli za klabu.

5.3 Muundo wa Uongozi wa Klabu ya Kidijiti
Uongozi wa Klabu utamkubalia uanachama mtu yeyote mwenye nia ya kukuza malengo ya 
klabu. Vigezo vya kupata uteuzi au nafasi katika makundi yaliyoelezewa chini ya kifungu cha 4  
havitaathiriwa na mambo kama rangi, jinsia, umri, dini, ulemavu, asili au hali ya matibabu. 
Kama ilivyo kwenye sheria za nchi.

Uongozi utahudumu kipindi kimoja tu katika nafasi ileile. Muda wa viongozi waliochaguliwa 
utakuwa mwaka mmoja (1). Shule/taasisi inapaswa kuratibu na kusimamia mchakato wa 
kuchagua viongozi wa klabu.

Muundo wa klabu ya kidijiti utakuwa kama ifuatavyo: -
(a) Mlezi; 
(b) Mwenyekiti;  
(c) Makamu mwenyekiti; 
(d) Katibu;
(e) Katibu msaidizi;
(f) Mratibu; na  
(g) Wanachama, ambao ni wanafunzi waliosajiliwa kwenye taasisi husika.

Uongozi wa Klabu ya Kidijiti utapatikana kupitia mchakato wa kidemokrasia ambapo 
wanaotaka nafasi za uongozi watadhihirisha nia yao kwa nafasi husika kwa kujaza fomu 
zinazohitajika kulingana na matakwa ya Kanuni/Sheria na kuziwasilisha kwenye mkutano 
mkuu wa klabu kwa ajili ya hatua ya upigaji kura. Aidha mlezi atateuliwa na taasisi husika kwa 
ushirikiano na wanafunzi pia atahusika kusimamia shughuli za uendeshaji wa klabu, kutoa 
mwongozo na motisha kwa wanachama wa klabu.

Ni muhimu kuzingatia usawa wa jinsia pamoja na sifa na maarifa ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (ujuzi wa TEHAMA) katika uongozi.

5.4 Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu
Mwenyekiti wa mkutano mkuu atapigiwa kura na wajumbe wa Mkutano Mkuu kutoka 
miongoni mwa wanachama na ataongoza kwa muda wa mwaka mmoja

5.5 Upigaji Kura
Isipokuwa imeainishwa vinginevyo kwa uwazi katika katiba/kanuni/Sheria za klabu, maamuzi 
yote ya Mkutano Mkuu yatafikiwa kwa kuzingatia muafaka au kwa kutimia akidi ya 
wanachama waliohudhuria kupitia upigaji kura.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania https://digitalclubs.tz
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5.6 Tunu ya Klabu ya Kidijiti
Klabu za Kidijiti zitazingatia tunu kuu zifuatazo:
 

a. Uwezeshaji: Klabu ya kidijiti itawapatia motisha na kuwajengea uwezo wanachama 
wake kwa kuwapa stadi za ushiriki kwenye anga la kidijiti ili kunufaika kimaarifa na 
kiuchumi.

b. Ubunifu: Klabu ya kidijiti itahamasisha utafiti, ubunifu, na mawazo mapya kwa 
wanachama wa klabu.

c. Kujenga Timu: Klabu ya kidijiti itaimarisha misingi ya uwazi, kuaminiana, heshima, na 
ushirikiano miongoni mwa wanachama wa klabu ili kuhamasisha ari ya kufanya kazi 
pamoja.

d. Weledi: Klabu ya kidijiti inazingatia viwango vya juu vya utaalamu katika shughuli zake 
zote na mwingiliano, huku ikizingatia uadilifu, heshima, kujitoa, na tabia njema. 
Wanachama wanatarajiwa kuonesha uwajibikaji kwa kudumisha utaalamu katika 
mwenendo wao na kuiwakilisha klabu vema. 

5.7 Shughuli za Klabu ya Kidijiti
Miongoni mwa shughuli nyingine, klabu ya kidijiti itatekeleza mambo yafuatayo: -
 

a. Kutekeleza miradi inayolenga jamii ambayo inatumia teknolojia za kidijiti kuiwezesha 
jamii kutambua changamoto za eneo lao na kubuni suluhisho kwa kushirikiana na 
wanajamii na wadau.

b. Kuweka mipango ya shughuli za klabu ambazo zinajumuisha warsha, majadiliano, 
warsha za mtandao, semina, mafunzo, mashindano ya uandishi wa nambari, 
mashindano ya kutengeneza programu, na matukio ya kijamii. Hata hivyo, klabu ya 
kidijiti inapaswa kuhakikisha kunakuwapo uwiano kati ya  shughuli za kitaaluma, 
kijamii, na burudani.

c. Kuwashirikisha wanachama wa Klabu kwa kuwasiliana mara kwa mara, kukusanya 
maoni, na kuwahusisha wanachama katika kufanya maamuzi ili kuimarisha mazingira 
jumuishi na wezeshi. 

d. Kutumia majukwaa na zana za mtandaoni kwa kutumia mitandao ya kijamii, tovuti, na 
majukwaa mbalimbali ya programu/ rasilimali ili kuwezesha mawasiliano, kubadilishana 
maarifa, na ushirikiano baina ya wanachama wa klabu.

e. Kushirikiana na kuanzisha ushirikiano na klabu za kidijiti zingine, pamoja na taasisi na 
mashirika binafsi, ili kuimarisha mchakato wa kubadilishana maarifa na kujenga juhudi 
za pamoja. Lengo ni kutatua changamoto mbalimbali ili kukuza ufanisi.
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6. UFUATILIAJI NA TATHMINI

Ufuatiliaji na tathmini ya shughuli zinazofanywa na klabu ya kidijiti zitafanywa na Shule/Taasi-
si. Uongozi wa Shule/Taasisi utatumia zana ya ufuatiliaji na tathmini iliyobuniwa na Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa lengo la kuwajibika katika kufuatilia maendeleo na 
kutathmini shughuli za klabu ya kidijiti kila baada ya miezi sita (nusu mwaka).

Mchakato huu utajumuisha: -
(a) Shughuli zilizofanywa ikiwa ni pamoja na mashindano
(b) Ukusanyaji wa maoni

TCRA itaendelea kufanya ufuatiliaji na tathmini mara kwa mara kulingana na utendaji, na kisha 
kupanga vilabu kulingana na nafasi zao baada ya zoezi la upimaji. Matokeo ya upangaji na 
tathmini yatatangazwa kwenye lango la Klabu za Kidijiti kupitia tovuti www.digitalclubs.go.tz.
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