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Mwongozo wa Kutoa Huduma za Mawasiliano kwa Watu wenye Ulemavu, 2023

1.

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI
Nukuu
Mwongozo huu utanukuliwa kama Mwongozo wa Kutoa Huduma za Mawasiliano

kwa Watu wenye Ulemavu wa mwaka 2023.

Lengo la Mwongozo

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) chini ya Kanuni ya Ulinzi wa Mtumiaji
wa Huduma za Mawasiliano ya Kielektroni na Posta za mwaka 2018, imepewa
mamlaka ya kuhakikisha Mtoahuduma anachukua hatua stahiki kuhakikisha watu
wenye Ulemavu wanaweza kufika kwenye maeneo ya watoa huduma, kupata
bidhaa na huduma zinazotolewa na watoahuduma. Mwongozo huu unalenga
kutoa mwongozo wa hatua za kuchukuliwa na mtoahuduma ili kuwezesha

upatikanaji wa huduma za Mawasiliano kwa watu wenye ulemavu.

Ufafanuzi

Katika Mwongozo huu, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo —

“Lugha ya alama” maana yake ni lugha ya Tanzania ambayo inatumia mfumo wa
vitendo, mwonekano wa uso na matumizi ya viungo vingine vya mwili kama njia

za mawasiliano;

“Maandishi katika skrini” maana yake ni huduma ambapo mazungumzo ya sauti
na uwakilishi wa sauti wa kipindi cha video unaoneshwa na mtumiaji kupitia

maandishi kwenye skrini ambayo yanaoanishwa na maudhui ya kusikika;

“Maandishi yanayohusu video au picha” maandishi katika skrini au monita ya

maudhui ya mazungumzo ya matangazo ya televisheni au njia zingine za uandaaji
vipindi;

“Maelezo katika Sauti” maana yake ni maelezo yaliyo katika mazungumzo ya
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tukio linalotangazwa ambayo yanampa mtazamaji ambaye haoni au mwenye uoni
hafifu maelezo ya mazungumzo ya kile kinachotokea kwenye skrini ya televisheni
wakati wowote. Yanatolewa kama msaada wa kuelewa na kufurahia kipindi. Mbinu

hii inatumia sauti sindikizi ambayo inatoa maelezo ya tukio na tukio kwenye skrini;

‘Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania yaliyoanzishwa

chini ya Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania Sura ya 172 ya sheria za
Tanzania;

“Matangazo ya Televisheni yasiyolipiwa” maana yake ni matangazo ya televisheni

yanayotolewa na mtoahuduma bila kumtoza ada mtumiaiji.;

“‘Mtoahuduma” maana yake ni mtu aliyepewa leseni na Mamlaka ya kutoa huduma za

mawasiliano ya kielektroni na posta na usafirishaji wa vifurushi;

“‘Mtumiaji anayeathiriwa na miale ya mwanga” mtu anayepata mshtuko

unaochochewa na kuangalia picha zenye aina fulani za miale ya mwanga;

“Sheria “maana yake ni Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroni na Posta Sura ya 306 ya
sheria za Tanzania;

"Uandaaji kwa ajili ya watu wote" maana yake ni ubunifu wa bidhaa, mazingira,
vipindi na huduma ili viweze kutumiwa na watu wote, kwa kiwango kikubwa
iwezekanavyo, bila ya haja ya kubadilisha au kuwa na ubunifu maalumu;

“‘Ulemavu” maana yake ni mtu kupoteza au kuwa na mipaka ya fursa za kushiriki
katika maisha ya kawaida katika ngazi sawa na wengine kutokana na masuala ya
kimwili, kiakili au kijamii au kama inavyofafanuliwa katika Sheria ya Watu wenye
Ulemavu ya mwaka 2010;

“Upatikanaji wa huduma” maana yake ni uwezo wa watu wenye ulemavu kupata

na kunufaika na huduma za kielektroni na posta kwa usawa.
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SEHEMU YA PILI

MATAKWA YA UTOAJI WA TAARIFA NA MAWASILIANO KWA WATU
WENYE ULEMAVU KWA MATANGAZO YA MAUDHUI YA TELEVISHENI
YASIYOLIPIWA

4. Mtoa huduma wa kituo kinachorusha matangazo yasiyolipiwa anasisitizwa
kuhakikisha kwamba huduma anazozitoa zinafikiwa na kupatikana kwa watu
wenye ulemavu kwa mujibi wa Sheria na Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroni na
Posta kwa kutoa huduma za upatikanaji ikijumuisha maelezo katika sauti, lugha

ya alama na maandishi katika skrini au maelezo kwa wasiosikia sauti..

4.1 Maelezo katika Sauti

Mtoahuduma anayerusha matangazo yasiyolipiwa anapaswa kuhakikisha
upatikanaji wenye ubora wa huduma ya maelezo katika sauti, ambayo ni muhimu
kwa ajili ya kuhakikisha kwamba hadhira yote inayopata huduma za utangazaji

inanufaika kwa usawa.

4.2 Lugha ya Alama
Mtoahuduma anayerusha matangazo yasiyolipiwa ahakikishe:

(a) watazamaji hawaoni mikono tu bali, pale inapofaa, mwonekano

wa uso wa mkalimani pia uonekane
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(b)
(c)

(d)

ukubwa wa skrini ya mkalimani usiwe mdogo kuliko moja ya sita ya skrini;
mwonekano wa mandhari ya nyuma ya mkalimani unatofautiana na

rangi ya ngozi na mavazi ya mkalimani;

wakalimani wa lugha ya alama walioajiriwa wanatambuliwa na Baraza la
Kiswahili la Taifa (BAKITA).

4.3 Maandishi katika skirini

Mtoahuduma anayerusha matangazo yasiyolipiwa ataweka maandishi katika skirini

ambayo:

(@)

(b)
()

(d)

(e)

kadri inavyowezekana maandishi katika skirini yanaendana sawa na
kinachozungumzwa;

yanaakisi maneno yanayozungumzwa yakiwa na maana sawa,

sentensi zake zinasomeka kwa urahisi, na zinatumika mara kwa mara katika
muundo uliopangwa vizuri na kuleta maana;

yanatoa mwonekano mzuri kati ya rangi ya sehemu ya mbele na mandhari ya
nyuma ya mkalimani; na

yanatumia fonti zinazosomeka kwa maandishi yote katika skirini.

4.4 Maandishi yanayohusu video au picha

Katika utoaji wa maandishi yanayohusu video au picha, Mtoahuduma anayerusha

matangazo yasiyolipiwa atazingatia yafuatayo:

(a)

Maandishi lazima yaocane na maneno vyanayozungumzwa katika
mazungumzo na kuwasilisha sauti sindikizi na sauti nyingine kwa ukamilifu

kadri iwezekanavyo;

Maandishi lazima yatokee kwa wakati mmoja na maneno yanayozungumzwa
kwa wakati huo na sauti kwa kiwango kinachowezekana na yaonyeshwe kwenye
skrini katika kasi ambayo inaweza kusomwa na watazamaji;

Kadri iwezekanavyo maandishi lazima yaonyeshwe kikamilifu tangu mwanzo hadi
mwisho wa Kipindi;

Maandishi lazima yawekwe ndani ya ‘eneo mwafaka la maandishi

kuonekana’ la uonekanaji wa’14:9 na kwa kawaida yawe sehemu ya chini
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ya skrini, isipokuwa kama yanaweza kufunika mdomo wa mzungumzaiji au
taarifa au shughuli nyingine muhimu; na
Maandishi yasizuie maudhui muhimu yanayoonekana kwenye skrini,

kupishana au kutokea kwenye kona ya skrini ya televisheni.

5. Mtoa huduma ya utangazaji wa maudhui anaweza kufanya huduma zipatikane

zaidi kwa watu wenye ulemavu kwa kufanya yafuatayo: -

(@)

(b)

(c)

Kutoa maudhui ya miundo tofauti katika tovuti za watoahuduma wa televisheni
(kama vile matoleo ya kielektroni na makala za sauti);

Kuweka maandishi yatakayowezesha upatikanaji wa taarifa za matangazo,
viashirio vya masuala ya uchumi, maelezo ya hali ya hewa, namba za simu

na anwani au maelezo ya bidhaa na huduma yanayoonyeshwa kwenye
skrini; au

Kutumia huduma zisizo katika ratiba kama vile kutazama kupitia kinasa video

binafsi cha kidijiti na kuitazama video pale unapohitaji.

6. Habari za hivi punde

Katika kutangaza habari za hivi punde, Mtoahuduma wa matangazo yasiyolipiwa ataweka

maandishi ya taarifa hiyo kwenye skrini.

7. Kumhoji mtu mwenye ulemavu wa kusikia

Wakati wa kumhoji mtu mwenye ulemavu wa kusikia;

(a)

(c)

Mwandishi atazungumza kwa kumtazama usoni mtu mwenye ulemavu

anayehojiwa kama ambavyo angefanya kwa mgeni mwingine yeyote.
Mkalimani asionekane kwenye skrini wakati wa mahojiano.
Mkalimani asimame pembeni ya anayeripoti ili eneo la kutazama kati ya

mtangazaji au kamera na mtu mwenye ulemavu wa kusikia liwe wazi.
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8. Tahadhari kwa watazamaji wenye kuathiriwa na miale ya mwanga
Mtoahuduma anayerusha matangazo yasiyolipiwa atatoa angalizo maalumu
anapotoa maudhui ambayo yanaweza kuathiri hadhira au watazamaji wenye
kuathiriwa na miale ya mwanga ya baadhi ya picha na kutoa tahadhari katika njia ya
sauti na maandishi kwenye skrini ya televisheni kabla ya kurusha matangazo kwa watu

wanaoweza kuathirika kwa miale ya mwanga ya baadhi ya picha.

9. Watoahuduma wa maudhui ya kulipia wanaweza kuweka mkalimani wa lugha ya alama pale

ambapo watarusha matangazo yenye matukio ya Kitaifa.

SEHEMU YA TATU

MASHARTI YA JUMLA KWA WATOAHUDUMA WENGINE WA MAWASILIANO YA
KIELEKTRONI NA POSTA

10. Uandaaji wa Bidhaa na Huduma kwa ajili ya watu wote:
Mtoahuduma anahimizwa kuhakikisha kwamba vifaa vyote vya mawasiliano vilivyo
tayari kwa kununuliwa vinafuata kanuni za kutengenezwa kwa ajili ya watu wote ili

kukidhi mahitaji ya watu wenye ulemavu.

11. Kuongeza Vocha au Kukwangua Vocha
Mtoahuduma anahimizwa kuhakikisha kwamba tarakimu kwenye sehemu ya
kukwangulia vocha za kuongeza salio zina maandishi yenye ukubwa usiopungua
fonti 14.

12. Huduma za Dharura na Msaada kwa Mteja
Mtoahuduma anahimizwa kuhakikisha kwamba huduma za dharura na msaada
kwa mteja zinatolewa kwa sauti na maandishi ili iwe rahisi kuonekana na

kusomeka kwa watu wenye ulemavu.

13.  Mtoahuduma anahimizwa kuhakikisha kwamba kuna wafanyakazi waliopata mafunzo
ambao wanaweza kutoa huduma kwa wateja na kuwasiliana na watu wenye

ulemavu.
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14. Mtoahuduma anahimizwa kuhakikisha kwamba anatoa huduma ya bure ya

maelekezo kwa watu wenye ulemavu pale wanapoomba.

15.  Mtoahuduma anahimizwa kuhakikisha kwamba anaonyesha namna kifaa

kinavyotumika kwa mtu mwenye ulemavu anapofika dukani au kwenye kituo chake

kabla mtu huyo hajanunua bidhaa.

16. Mtoahuduma anahimizwa kuhakikisha kwamba:

(@)

Dar es Salaam
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pale inapowezekana, atoe, pale anapoombwa, maandiko yaliyochapwa
yanayoeleza bidhaa zinazopatikana kwa watu wenye ulemavu katika

lugha rahisi na maandishi yanayosomeka vizuri.

anatoa mara kwa mara brosha, video na taarifa nyingine kwa asasi
ambazo zinafanya kazi na watu wenye ulemavu wa kusikia na kuona ili
kuhakikisha kwamba taarifa zinazotolewa zinaonyeshwa katika ubao wa

matangazo na kuwalenga watu wenye ulemavu wa kusikia na kuona.

anatoa matangazo na uendelezaji wa bidhaa na huduma zilizobuniwa
mahususi kwa watu wenye ulemavu katika mifumo inayopatikana katika

asasi zinazohusika na watu wenye ulemavu katika kila mkoa pale
Zzinapoombwa,;

anatoa ofa maalumu zilizoainishwa kulingana na ulemavu ambazo
lazima zipatikane kwa urahisi.

Dkt. Jabiri K. Bakari

MKURUGENZI MKUU

Ukurasa|9



